Dừng xe và đỗ xe trên cầu bị xử phạt như thế nào?

Dừng xe và đỗ xe trên cầu bị xử phạt như thế nào?

Lỗi dừng xe và đỗ xe trên cầu có gì khác nhau không ạ? Khi vi phạm lỗi này thì người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt tiền là bao nhiêu và có bị tước bằng lái xe không ạ?



Đỗ xe trên cầuTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về dừng xe, đỗ xe trên đường cầu

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 và khoản 4 Điều 18 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

1. Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.

2. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

c) Trên cầu, gầm cầu vượt;”

Như vậy,theo quy định của pháp luật thì lỗi dừng xe và lỗi đỗ xe trên cầu là hai lỗi khác nhau.

Thứ hai, mức phạt người điều khiển xe máy dừng xe, đỗ xe trên cầu

Bạn không cung cấp phương tiện mà bạn điều khiển nên có hai trường hợp sau:

– Trường hợp bạn điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô:

Căn cứ điểm đ khoản 3 và điểm c khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây

đ) Dừng xe, đỗ xe tại vị trí: Bên trái đường một chiều; trên đoạn đường cong hoặc gần đầu dốc nơi tầm nhìn bị che khuất; trên cầu, gầm cầu vượt;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 1; Điểm a, Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm k, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 4; Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm c Khoản 7;”

Như vậy, trong trường hợp này, bạn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng. Nếu dừng xe, đỗ xe trên cầu mà gây tai nạn giao thông thì còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng.

Đỗ xe trên cầu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Trường hợp bạn điều khiển xe mô tô, xe gắn máy hoặc các loại xe tương tự xe mô tô, xe gắn máy

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Dừng xe, đỗ xe trên cầu;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

Như vậy, trong trường hợp này, bạn sẽ bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Nếu dừng xe, đỗ xe gây tai nạn giao thông thì bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Kết luận:

Tóm lại, lỗi dừng xe và lỗi đỗ xe trên cầu là hai lỗi khác nhau. Tuy nhiên, về mức xử phạt thì giống nhau.

Trên đây là bài viết về quy định về dừng xe, đỗ xe trên cầu và mức phạt khi vi phạm. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Dừng xe tại nơi dừng của xe buýt bị phạt như thế nào?

Mức phạt người điều khiển xe máy dừng xe trên cầu

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi