Đường cắm biển 107 thì xe tải có được đi vào không?

Đường cắm biển 107 thì xe tải có được đi vào không?

Cho em hỏi xe em có trọng tải hàng hoá 600kg tổng tải 1450kg. Như vậy theo Quy chuẩn 41 xe em có được vào đường cắm biển 107 không? Em cảm ơn nhiều!



Tư vấn giao thông đường bộ:Biển 107

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề xe tải đi vào đường có biển P.107

Căn cứ Phụ lục B Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ quy định:

“B.7. Biển số P.107 “Cấm xe ôtô khách và xe ôtô tải”

Để báo đường cấm xe ôtô chở khách và các loại xe ôtô tải kể cả các loại máy kéo và xe máy thi công chuyên dùng đi qua; trừ các xe được ưu tiên theo quy định, phải đặt biển số P.107 “Cấm xe ôtô khách và xe ôtô tải”.

Như vậy, dựa vào điều luật trên, biển P.107 có hiệu lực cấm xe ôtô chở khách và các loại xe ôtô tải kể cả các loại máy kéo và xe máy thi công chuyên dùng đi qua (trừ các xe được ưu tiên theo quy định). Xe của bạn là xe tải chở hàng hóa thì sẽ không được đi vào đường có biển P.107. Nếu bạn không tuân thủ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, xử phạt vi phạm đi vào đường cấm

Căn cứ vào Điểm b Khoản 4 và Điểm b Khoản 12 Điều 5  Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 8 Điều này và các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Biển 107

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, căn cứ vào điều luật trên, nếu trên đường có biển 107 mà bạn vẫn đi vào thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng. Ngoài bị xử phạt tiền bạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Thế nào là xe đạp điện và xe máy điện?

Xe máy điện vượt đèn đỏ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi