Giấy phép lái xe quá hạn 5 tháng có được cấp lại?

Giấy phép lái xe quá hạn 5 tháng có được cấp lại?

Bằng lái xe hạng B2 của em đã hết hạn 05 tháng mà em chưa có thời gian đi cấp lại. Cho em hỏi, trường hợp này, em phải làm thế nào để được cấp lại bằng? Và khi cấp lại giấy phép lái xe quá hạn 5 tháng thì em có phải học lại lý thuyết với thực hành không?



Tư vấn giao thông đường bộ:Giấy phép lái xe quá hạn 5 tháng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi giấy phép lái xe quá hạn 5 tháng có được cấp lại của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

  1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.

Trường hợp của bạn GPLX bị quá hạn 5 tháng thì sẽ thuộc đối tượng phải dự thi sát hạch lại lý thuyết, không cần sát hạch lại thực hành.

Thứ hai, về hồ sơ cần thiết:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 19: Hồ sơ dự sát hạch lái xe

3. Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

c) Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.”

Theo đó, hồ sơ của bạn cần:

+ Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

+ Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế cấp;

+ Đơn đề nghị cấp lại GPLX theo mẫu quy định tại phụ lục 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

+ Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.

Giấy phép lái xe quá hạn 5 tháng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

+ Giấy phép lái xe quá hạn 5 tháng thì bạn phải thi sát hạch lại lý thuyết;

+ Hồ sơ cấp lại giấy phép lái xe quá hạn 5 tháng  như trên;

Số lượng hồ sơ: 1 bộ;

Nơi nộp: Sở giao thông vận tải hoặc Tổng cục đường bộ Việt Nam.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Giấy phép lái xe quá hạn 5 tháng có được cấp lại. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Thời gian bắt đầu tính thời hạn tước giấy phép lái xe

Quá hạn nộp phạt vi phạm giao thông có bị phạt thêm không?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi