Giấy phép lái xe quá hạn trên 3 tháng thì có phải thi sát hạch lại không?

Giấy phép lái xe quá hạn trên 3 tháng thì có phải thi sát hạch lại không

Chào tổng đài tư vấn, tôi có bằng lái xe B2 nhưng lại hết hạn mất 4 tháng rồi giờ muốn đi đổi bằng thì có phải thi sát hạch lại hay không và thủ tục đổi bằng này như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:thi sát hạch lại

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về: Giấy phép lái xe quá hạn trên 3 tháng thì có phải thi sát hạch lại không, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về việc có phải thi sát hạch lại

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1.Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.”

Theo đó, trường hợp có giấy phép lái xe quá hạn 4 tháng (từ 03 tháng đến dưới 01 năm) thì bạn sẽ phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe chứ không phải sát hạch lại thực hành.

Thứ hai, về hồ sơ đề nghị sát hạch lái xe

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì:

“Điều 19: Hồ sơ dự sát hạch lái xe

3. Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

c) Bản sao giấy phép lái xe hết hạn”

Theo đó, bạn cần chuẩn bị hồ sơ dự sát hạch lái xe gồm các giấy tờ sau:

+ Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

+ Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế cấp;

+ Đơn đề nghị cấp lại GPLX theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

+ Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.

thi sát hạch lại

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận

Như vậy với trường hợp giấy phép lái xe đã quá hạn trên 3 tháng thì sẽ phải thi lại lý thuyết và bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm các giấy tờ nêu trên để nộp tại Tổng cục đường bộ Việt Nam hoặc sở giao thông vận tải nơi cư trú.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Giấy phép lái xe quá hạn trên 3 tháng thì có phải thi sát hạch lại không. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Có giấy hẹn cấp bằng lái xe mới khi bị mất có được tham gia giao thông?

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi