Điều khiển xe chở hàng quá trọng tải thiết kế ghi trong đăng kiểm

Điều khiển xe chở hàng quá trọng tải thiết kế ghi trong đăng kiểm

Cho tôi hỏi xe tôi điều khiển xe chở hàng quá trọng tải thiết kế 11%. Đây là xe ô tô của công ty có khối lượng chuyên chở 19 tấn. Cho tôi hỏi với lỗi này tôi bị xử phạt thế nào? Công ty tôi có bị xử phạt không?



Tư vấn luật giao thông:Điều khiển xe chở hàng quá trọng tải thiết kế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ vào Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng.

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm”.

Do đó,

Đối chiếu quy định trên, bạn điều khiển xe ô tô tải chở hàng quá trọng tải cho phép 11% thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng, không bị tước bằng lái xe.

Ngoài ra, bạn còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

Về mức phạt đối với chủ phương tiện,

Căn cứ quy định tại Điểm h Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này;

Điều khiển xe chở hàng quá trọng tải thiết kế

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 1900 6172

Tóm lại, mức phạt áp dụng với trường hợp điều khiển xe chở hàng quá trọng tải thiết kế của bạn như sau:

Bạn sẽ bị xử phạt từ 800.000 đến 1.000.000 đồng, bị buộc phải hạ phần quá tải theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm. Công ty bạn sẽ bị xử phạt từ 4.000.000 đến 8.000.000 đồng..

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết về điều khiển xe chở hàng quá trọng tải thiết kế ở đây:

Mức phạt chủ phương tiện khi xe chở hàng vượt quá trọng tải

Có phải xe quá tải 20% mới bị xử phạt hành chính?

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi