Điều khiển xe khách không có hộp đen bị xử phạt thế nào?

Điều khiển xe khách không có hộp đen bị xử phạt thế nào

Xin hỏi điều khiển xe khách không có hộp đen thì bị phạt như thế nào? Nếu vừa là lái xe vừa là chủ xe thì mức phạt có bị nặng hơn hay không?



Không có hộp đen

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Đối với vấn đề xử phạt đối với điều khiển xe khách không có hộp đen, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm g Khoản 5 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hành khách không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với loại xe có quy định phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động theo quy định”.

Đối với việc điều khiển xe khách tham gia giao thông không gắn thiết bị giám sát hành trình ( điều khiển xe khách không có hộp đen) thì trường hợp này bạn bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Bên cạnh đó, Điểm c, Khoản 3, Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP còn quy định:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Đối với những hành vi vi phạm mà cũng được quy định tại các điều khác nhau của Chương II Nghị định này, trong trường hợp đối tượng vi phạm trùng nhau thì xử phạt như sau:

c) Hành vi quy định tại Điểm g Khoản 5 Điều 23, Khoản 3 Điều 24 và hành vi vi phạm quy định tại Điểm đ Khoản 4 Điều 28, trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện thì bị xử phạt theo quy định tại Điểm đ Khoản 4 Điều 28 của Nghị định này;”

Điểm đ Khoản 4 và khoản 6 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Sử dụng phương tiện kinh doanh vận tải không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với hình thức kinh doanh vận tải có quy định phương tiện phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động, không đúng quy chuẩn theo quy định;

6. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm l, Điểm o, Điểm p, Điểm q Khoản 3; Điểm d, Điểm đ Khoản 4 Điều này bị tước quyền sử dụng phù hiệu (biển hiệu) từ 01 tháng đến 03 tháng (nếu có) đối với xe vi phạm”.

Không có hộp đen

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy:

Trường hợp chủ phương tiện của xe khách không có hộp đen đồng thời là người điều khiển thì chỉ bị xử phạt đối với lỗi của chủ phương tiện. Khi đó, mức phạt tiền là từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng. Bạn sẽ bị tước quyền sử dụng phù hiệu xe từ 01 tháng đến 03 tháng đối với xe vi phạm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Ô tô chuyên dùng có phải gắn thiết bị giám sát hành trình?

Xe kinh doanh vận tải dưới 3,5 tấn có phải lắp thiết bị giám sát hành trình xe?

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi