Khi mua xe ô tô cũ thì lệ phí trước bạ được tính thế nào?

Khi mua xe ô tô cũ thì lệ phí trước bạ được tính thế nào?

Tôi mua xe ô tô cũ Honda Civic 15 TOP (5 chỗ) đã dùng được 1 năm của anh rể với giá 850 triệu. Xin hỏi lệ phí trước bạ của tôi sẽ là bao nhiêu? Chúng tôi cùng ở Tân Kỳ, Nghệ An ạ.



Tư vấn giao thông đường bộ:Mua xe ô tô cũ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề lệ phí trước bạ khi mua xe ô tô cũ;  Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức tính lệ phí theo tỉ lệ:

Căn cứ quy định tại Khoản 5 Điều 4 Thông tư 301/2016/TT-BTC như sau:

“Điều 4. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

5. Ôtô, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô, các loại xe tương tự mức thu là 2%.

Riêng:

Ô tô chở người từ 09 chỗ trở xuống nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức thu là 10%. Trường hợp cần áp dụng mức thu cao hơn cho phù hợp với điều kiện thực tế tại từng địa phương, Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định điều chỉnh tăng nhưng tối đa không quá 50% mức quy định chung.

Ô tô chở người từ 09 chỗ trở xuống nộp lệ phí trước bạ lần thứ 02 trở đi với mức thu là 2% và áp dụng thống nhất trên toàn quốc.”

Như vậy, trong trường hợp này khi bạn mua lại xe ô tô 05 chỗ thì mức nộp lệ phí trước bạ của bạn  là 2%.

Thứ hai, về giá tính thuế khi mua xe ô tô cũ:

Căn cứ quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều 3 Thông tư 301/2016/TT-BTC:

Điều 3. Giá tính lệ phí trước bạ

d) Đối với tài sản đã qua sử dụng (trừ tài sản đã qua sử dụng nhập khẩu khẩu trực tiếp đăng ký sử dụng lần đầu mà giá tính lệ phí trước bạ xác định theo hướng dẫn tại điểm a.3 Khoản này) thì giá tính lệ phí trước bạ được căn cứ vào thời gian đã sử dụng và giá trị còn lại của tài sản.

Giá trị còn lại của tài sản bằng giá trị tài sản mới nhân với (x) tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của tài sản, trong đó:

d.1) Giá trị tài sản mới xác định theo hướng dẫn tại điểm a và điểm b khoản này.

d.2) Tỷ lệ (%) chất lượng còn lại của tài sản trước bạ được xác định như sau:

– Tài sản mới: 100%.

– Thời gian đã sử dụng trong 1 năm: 90%

– Thời gian đã sử dụng từ trên 1 đến 3 năm: 70%

Đối với tài sản đã qua sử dụng, thời gian đã sử dụng được tính từ năm sản xuất đến năm kê khai lệ phí trước bạ.”

Mua xe ô tô cũ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Giá trị tài sản của chiếc xe của anh khi mới 100% được quy định tại Số 45 Bảng số I Phụ lục I Quyết định 149/QĐ-BTC sửa đổi bổ sung bảng giá tính lệ phí trước bạ ô tô xe máy ban hành kèm theo Thông tư 304/2016/TT-BTC. Theo đó giá tính lệ phí trước bạ của chiếc ô tô HONDA CIVIC 15 TOP  là 950.000.000 đồng nhưng do đã sử dụng được 1 năm nên giá tính lệ phí trước bạ trong trường hợp này sẽ bằng 70% giá trị tài sản mới. Cụ thể như sau:

Giá tính lệ phí trước bạ = 950.000.000  x  70% = 665.000.000 đồng.

Như vậy trong trường hợp này:

Mức thu lệ phí trước bạ thực tế khi anh mua xe ô tô cũ của anh rể là

Mức thu = Giá tính lệ phí trước bạ  x 2% = 665.000.000  x  2% = 13.000.000 đồng.

Trên đây là tư vấn về lệ phí trước bạ khi mua xe ô tô cũ thì lệ phí trước bạ. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức thu lệ phí trước bạ, lệ phí đăng ký cấp biển đối với xe Exciter 150

Mức thu lệ phí trước bạ, lệ phí cấp giấy đăng ký kèm biển số đối với xe 73 triệu

Mọi thắc mắc liên quan đến lệ phí trước bạ khi mua xe ô tô cũ; bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi