Người 17 tuổi điều khiển xe ô tô thì bị xử phạt như thế nào?

Người 17 tuổi điều khiển xe ô tô thì bị xử phạt như thế nào?

Người 17 tuổi điều khiển xe ô tô thì bị xử phạt như thế nào?Tôi năm nay 17 tuổi nhưng điều khiển xe ô tô của bố mẹ để chở người yêu đi chơi thì tôi bị xử phạt thế nào? Bố mẹ tôi có bị xử phạt gì không?



Tư vấn giao thông đường bộ:Người 17 tuổi điều khiển xe ô tô

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề người 17 tuổi điều khiển xe ô tô thì bị xử phạt như thế nào? chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về xử phạt người 17 tuổi điều khiển xe ô tô

Căn cứ theo Khoản 6 Điều 21 và điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

6. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô”.

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1.Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, bạn 17 tuổi điều khiển xe ô tô thì theo quy định bạn chưa đủ điều kiện để điều khiển xe ô tô, nên bạn sẽ bị  phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng, ngoài ra bạn còn bị tạm giữ phương tiện 07 ngày. 

Thứ hai, về mức phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ theo Điểm đ Khoản 7 Điều 78 NĐ 46/2016/NĐ-CP có quy định:

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

7.Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng);

Người 17 tuổi điều khiển xe ô tô

 Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, bạn mới 17 tuổi nhưng điều khiển xe ô tô nên theo quy định chủ phương tiện giao xe cho bạn (tức là bố mẹ bạn) sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Tóm lại, với vấn đề người 17 tuổi điều khiển xe ô tô :

-Bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng, ngoài ra còn bị giữ phương tiện 07 ngày

-Chủ phương tiện giao xe cho bạn (bố mẹ bạn) sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề người 17 tuổi điều khiển xe ô tô thì bị xử phạt như thế nào. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Học sinh 17 tuổi được đi xe máy điện không có bằng lái xe không?

Người điều khiển xe máy mới 17 tuổi thì bị xử phạt thế nào?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi