Xử phạt khi điều khiển xe tải chở hàng vượt quá chiều cao cho phép

Xử phạt khi điều khiển xe tải chở hàng vượt quá chiều cao cho phép

Tôi điều khiển xe tải thùng mà chở hàng vượt quá chiều cao cho phép 20 cm thì mức phạt khi vượt quá chiều cao cho phép trong trường hợp của tôi là bao nhiêu? Tôi đang điều khiển xe công ty ạ? Tôi xin cảm ơn!



Chở hàng vượt quá chiều cao cho phépTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, xử phạt người điều khiển xe tải chở hàng vượt quá chiều cao cho phép

Căn cứ theo quy định tại khoản 4, khoản 9 và khoản 10 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định như sau:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở hàng vượt quá chiều cao xếp hàng cho phép đối với xe ô tô tải (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.”

Như vậy, theo quy định trên, bạn là người điều khiển xe tải chở hàng vượt quá chiều cao cho phép. Do đó, bạn sẽ bị áp dụng mức phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Ngoài ra, còn buộc hạ phần hàng hóa vượt quá chiều cao quy định.

Chở hàng vượt quá chiều cao cho phép

 Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Thứ hai, xử phạt chủ phương tiện chở hàng vượt quá chiều cao cho phép

Căn cứ theo quy định tại khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 24 Nghị định này;”

Theo đó, trường hợp bạn điều khiển xe công ty nên, công ty là chủ phương tiện thì sẽ bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Như vậy, với lỗi chở hàng hóa vượt quá chiều cao cho phép thì cả bạn và công ty đều bị xử phạt với mức nêu trên.

Trên đây là bài viết về vấn đề xử phạt khi điều khiển xe tải chở hàng vượt quá chiều cao cho phép. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Được chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế bao nhiêu?

Mức xử phạt khi chở hàng quá chiều cao, chiều dài cho phép?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi