Học sinh chưa đủ 16 tuổi điều khiển xe có xi lanh 50 cm3

Chào anh/chị! Em muốn hỏi về trường hợp học sinh chưa đủ 16 tuổi điều khiển xe có xi lanh 50 cm3, cụ thể: Em sinh ngày 19/7/2001 và điều khiển xe 50 cm3. Em có tình huống như sau muốn anh/chị tư vấn: Hôm nay bạn em xin đi cùng nhưng bạn ấy không đội mũ bảo hiểm. Khi đang trên đường về thì bị cảnh sát giao thông gọi vào và kiểm tra giấy tờ. Hiện tại cảnh sát giao thông đã tạm giữ xe của em vì lỗi chở người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm và lái xe 50 cm3 khi chưa đủ tuổi. Vậy em sẽ bị xử phạt ra sao và cụ thể là nộp bao nhiêu tiền?



Tư vấn giao thông đường bộChưa đủ 16 tuổi điều khiển xe:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về tuổi, sức khỏe của người lái xe:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;…”

Theo quy định trên người đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì chỉ được điều khiển xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50cm3

Đối với lỗi chưa đủ 16 tuổi điều khiển xe có xi lanh dưới 50 cm3, không có bằng lái xe

Căn cứ khoản 1 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô”.

Theo quy định trên, người chưa đủ 16 tuổi điều khiển xe có xi lanh dưới 50 cm3 sẽ bị phạt cảnh cáo.

Đối với lỗi không đội mũ bảo hiểm cho người ngồi sau:

Căn cứ điểm i, k khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định cụ thể như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật“.

Theo đó, người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm thì người điều khiển sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Bên cạnh đó, người ngồi sau cũng bị phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm với cùng mức phạt là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Chưa đủ 16 tuổi điều khiển xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, mức phạt đối với học sinh chưa đủ 16 tuổi điều khiển xe có xi lanh 50 cm3 và không đội mũ cho người ngồi sau bao gồm:

+) Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô;

+) Không có giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng. Ngoài ra, chủ phương tiện còn bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng với lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện theo điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

+) Người điều khiển xe chở người trên xe không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Về lỗi tạm giữ xe: Theo quy định tại điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP không có giấy phép lái xe sẽ bị tạm giữ phương tiện tối đa 07 ngày nhằm mục đích đảm bảo việc nộp phạt. Bạn mang theo biên bản đến nơi nộp phạt được ghi trong biên bản thực hiện việc nộp phạt, sau đó sẽ được trả lại xe.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Vì sao cho người chưa thành niên mượn xe lại bị phạt tiền?

Mượn xe máy tham gia giao thông có bị xử phạt?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi