Giao xe máy cho con chưa đủ tuổi lái xe thì bố mẹ có bị xử phạt không?

Giao xe máy cho con chưa đủ tuổi lái xe thì bố mẹ có bị xử phạt không?

Giao xe máy cho con chưa đủ tuổi lái xe thì bố mẹ có bị xử phạt không? Cháu và bạn cháu là học sinh lớp 11 ạ. Do đi học xa nên bố mẹ cho bọn cháu đi xe máy. Khi đang đi trên đường, bọn cháu có đùa nghịch và đuổi nhau trên đường. Chúng cháu bị mấy chú CSGT yêu cầu dừng xe và lập biên bản vi phạm giao thông ạ. Cô/chú luật sư cho cháu hỏi trường hợp này cháu bị xử phạt thế nào ạ? Bố mẹ cháu có bị phạt không ạ? Cháu xin cảm ơn!



Giao xe máy cho con chưa đủ tuổi lái xe

Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề giao xe máy cho con chưa đủ tuổi lái xe của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối với bạn (người điều khiển)

Căn cứ vào điểm a, khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:  

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Bên cạnh đó, Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng và có thể bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

Thứ hai, mức phạt đối với bố mẹ bạn (chủ phương tiện)

Căn cứ Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”.

Dẫn chiếu tới quy định tại Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp…”

Điều 60 Luật giao thông đường bộ quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cmtrở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Giao xe máy cho con chưa đủ tuổi lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy,bạn mới học lớp 11, tức là chưa đủ 18 tuổi mà bố mẹ (chủ phương tiện) vẫn giao xe máy cho bạn điều khiển là đã vi phạm quy định pháp luật. Đối chiếu quy định trên thì bố mẹ bạn sẽ bị phạt tiền là từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề giao xe máy cho con chưa đủ tuổi lái xe thì bố mẹ có bị xử phạt không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Giao xe cho người chưa biết lái xe tham gia giao thông gây tai nạn

Chủ xe ô tô giao xe cho người đang bị tước bằng lái có bị phạt không

Mọi thắc mắc liên quan đến giao xe máy cho con chưa đủ tuổi lái xe, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi