Chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe máy có bị phạt lỗi không có bằng lái?

Chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe máy có bị phạt lỗi không có bằng lái?

Chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe máy có bị phạt lỗi không có bằng lái? Chào Luật sư. Luật sư cho em hỏi. Em lái xe máy chở bạn đi chơi. Cả hai đều chưa đủ 18 tuổi và chưa có bằng lái xe. Khi em dừng xe lại thì người khác có sử dụng rượu bia đâm vào bọn em. Cho em hỏi là em có phải chịu trách nhiệm về việc chưa có giấy phép lái xe hay không?



Chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe máyTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe máy có bị phạt lỗi không có bằng lái của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Điểm b, Khoản 1, Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Theo quy định này, độ tuổi của người lái xe mô tô hai bánh là đủ 18 tuổi, do đó khi bạn chưa đủ 18 tuổi mà bạn lái xe tham gia giao thông thì bạn đã vi phạm quy tắc giao thông.

Đối với lỗi điều khiển xe máy khi chưa đủ 18 tuổi thì mức xử phạt được quy định như sau:

Khoản 1 và Điểm a, Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới
1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, căn cứ theo quy định này thì nếu bạn từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi mà điều khiển xe máy thì bạn chỉ bị phạt cảnh cáo còn nếu bạn đã đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì bạn bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. 

Kết luận:

Khi bạn chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe máy thì bạn chỉ bị phạt lỗi không đủ tuổi điều khiển xe máy mà không bị xử phạt lỗi không có giấy phép lái xe.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm:

Giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển thì mức phạt như thế nào?

Giao xe máy cho con chưa đủ tuổi lái xe thì bố mẹ có bị xử phạt không?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button