Mức phạt đối với người 15 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông

Mức phạt đối với người 15 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông

Con tôi mới 15 tuổi nhưng đã lấy xe máy của tôi đi học và trên đường đi không đội mũ bảo hiểm nên bị CSGT dừng xe kiểm tra. Vậy trường hợp này con tôi và tôi sẽ bị xử phạt với hai lỗi này thế nào? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộ15 tuổi:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp điều khiển xe máy mới 15 tuổi không đội mũ bảo hiểm; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về xử phạt hành vi điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi,

Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Nghị định 46/2016 NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.”

Theo đó, trường hợp con bạn mới 15 tuổi mà điều khiển xe máy thì sẽ bị phat cảnh cáo với hành vi này. Ngoài ra theo điểm i Khoản 1 Điều 17 Nghị định 46/2016 NĐ-CP thì xe máy mà bạn giao cho con điều khiển sẽ bị tạm giữ đến 07 ngày.

Bên cạnh đó,căn cứ quy định tại Điểm d Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Theo đó, chị là chủ phương tiện còn bị phạt 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Về mức xử phạt với hành vi không đội mũ bảo hiểm,

Căn cứ theo Điểm i Khoản 3 Điều 6  Nghị định 46/2016 NĐ-CP

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;”

Theo đó, với hành vi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm thì người điều khiển sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

 Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 như sau:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.”

15 tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 1900 6172

Như vậy, con bạn 15 tuổi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm thì con bạn không bị áp dụng hình thức phạt tiền mà sẽ bị phạt cảnh cáo với hai lỗi này. Bạn là chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng, tạm giữ xe đến 07 ngày.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt tiền không?

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi