Lệ phí cấp giấy phép hoạt động của tổ chức nuôi con nuôi nước ngoài

Lệ phí cấp giấy phép hoạt động của tổ chức nuôi con nuôi nước ngoài

Lệ phí cấp giấy phép hoạt động của tổ chức nuôi con nuôi nước ngoài theo quy định của pháp luật hiện hành là bao nhiêu? Cơ quan nhà nước nào có thẩm quyền thu lệ phí đối với tổ chức này? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!



Tổ chức nuôi con nuôi nước ngoàiTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về: Lệ phí cấp giấy phép hoạt động của tổ chức nuôi con nuôi nước ngoài; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất là mức lệ phí cấp giấy phép hoạt động của tổ chức nuôi con nuôi nước ngoài

Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Nghị định 114/2016/NĐ-CP về mức lệ phí:

“Điều 6. Mức thu lệ phí

2. Mức thu lệ phí cấp giấy phép hoạt động của tổ chức nuôi con nuôi nước ngoài như sau:

a) Lệ phí cấp giấy phép lần đầu: 65.000.000 đồng/giấy phép;

b) Lệ phí cấp gia hạn giấy phép: 35.000.000 đồng/giấy phép.”

Như vậy, mức lệ phí cấp giấy phép hoạt động của tổ chức nuôi con nuôi nước ngoài cụ thể như sau:

+ Đối với trường hợp cấp giấy phép lần đầu là 65.000.000 đồng/giấy phép;

+ Đối với trường hợp cấu gia hạn giấy phép là 35.000.000 đồng/giây phép.

Thứ hai về nơi nộp lệ phí cấp giấy phép

Theo Điều 5 Nghị định 114/2016/NĐ-CP về cơ quan thu lệ phí:

“Điều 5. Cơ quan thu lệ phí

1. Ủy ban nhân dân cấp xã thu lệ phí đăng ký nuôi con nuôi trong nước và lệ phí đối với trường hợp người nước ngoài cư trú ở khu vực biên giới của nước láng giềng nhận trẻ em Việt Nam thường trú ở khu vực biên giới của Việt Nam làm con nuôi.

2. Sở Tư pháp thu lệ phí đối với trường hợp người nước ngoài thường trú ở Việt Nam nhận con nuôi là công dân Việt Nam.

3. Cục Con nuôi (Bộ Tư pháp) thu lệ phí đăng ký nuôi con nuôi nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này; lệ phí cấp, gia hạn giấy phép hoạt động của tổ chức con nuôi nước ngoài.

4. Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài thu lệ phí đăng ký nuôi con nuôi tại Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài.”

Tổ chức nuôi con nuôi nước ngoài

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, việc thu lệ phí đối với việc cấp giấy phép hoạt động hoặc gia hạn giấy phép hoạt động của tổ chức con nuôi nước ngoài là Cục Con nuôi trực thuộc Bộ Tư pháp.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Lệ phí cấp giấy phép hoạt động của tổ chức nuôi con nuôi nước ngoài.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Mẫu đơn nhận nuôi con nuôi mới nhất

Thủ tục nhận nuôi con nuôi trong nước mới nhất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc về nhận nuôi con nuôi; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi