Nhận con nuôi trong thời gian chưa được xóa án tích

Nhận con nuôi trong thời gian chưa được xóa án tích

Xin cho tôi hỏi về vấn đề nhận con nuôi trong thời gian chưa được xóa án tích. Tôi bị kết án với tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản và chịu án phạt tù 3 năm. Tôi đã chấp hành xong án phạt tù từ tháng 12/2017. Vậy nay tôi muốn nhận một cháu bé làm con nuôi của tôi thì có được không? Tôi đã ra UBND huyện hỏi thì họ nói là tôi chưa được xóa án tích nên không được nhận con nuôi.



Chưa được xóa án tíchTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn: Nhận con nuôi trong thời gian chưa được xóa án tích; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Luật nuôi con nuôi số 52/2010/QH12:

“Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.”

Như vậy, một trong những người không được nhận con nuôi là người chưa được xóa án tích một trong các tội sau:

+ Các tội cố ý xâm hại tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác;

+ Các tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình;

+ Các tội dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật;

+ Các tội mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

Đối với trường hợp của bạn: Bạn bị kết án phạt tù 3 năm với tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản và đang trong thời gian chưa được xóa án tích. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản không nằm trong các tội nêu trên nên bạn không thuộc đối tượng không được nhận nuôi con nuôi. Do đó bạn vẫn có thể tiến hành nhận nuôi con nuôi theo đúng quy định của pháp luật.

Chưa được xóa án tích

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Nhận con nuôi trong thời gian chưa được xóa án tích.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau:

Thủ tục nhận nuôi con nuôi trong nước mới nhất

Hồ sơ người nước ngoài nhận con nuôi tại Việt Nam

Mọi vấn đề vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi