Quy định về mức án phí phải nộp khi đơn phương ly hôn có chia tài sản

Quy định về mức án phí phải nộp khi đơn phương ly hôn có chia tài sản

Quy định về mức án phí phải nộp khi đơn phương ly hôn có chia tài sản. Tôi đang nộp đơn xin ly hôn ở tòa án. Tôi và chồng tôi có tranh chấp về tài sản chung của vợ chồng. Nghe một số người trong tòa án nói rằng nếu nhờ tòa án phân chia tài sản phải tốn án phí là 10% giá trị tài sản. Mức án phí như vậy thì nhiều quá. Tôi muốn biết pháp luật qui định về vấn đề này như thế nào? Giá trị tài sản của vợ chồng tôi khoảng 5 tỉ đồng. Vậy tôi phải đóng bao nhiêu án phí?



Ly hôn có chia tài sản

Tư vấn Hôn nhân gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnTrường hợp về: Quy định về mức án phí phải nộp khi đơn phương ly hôn có chia tài sản; Tổng đài xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 về mức tạm ứng án phí

“Điều 6. Mức án phí, lệ phí Tòa án

1. Mức án phí, lệ phí Tòa án được quy định tại Danh mục án phí, lệ phí Tòa án ban hành kèm theo Nghị quyết này.

2. Đối với vụ án giải quyết tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động và vụ án hành chính được giải quyết theo thủ tục rút gọn thì mức án phí bằng 50% mức án phí quy định tại mục A Danh mục án phí, lệ phí Tòa án ban hành kèm theo Nghị quyết này.”

Và căn cứ theo mục 1.3 Phần A Danh mục án phí, lệ phí:

1.3

Đi với tranh chp về dân sự, hôn nhân và gia đình có giá ngạch

 

 

d

Từ trên 800.000.000 đng đến 2.000.000.000 đồng 36.000.000 đng + 3% của phn giá trị tài sản có tranh chấp vượt 800.000.000 đồng

đ

Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng 72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sn có tranh chấp vượt 2.000.000.000 đồng

e

Từ trên 4.000.000.000 đồng 112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản tranh chấp vượt 4.000.000.000 đồng.

Ly hôn có chia tài sản

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, với giá trị tài sản tranh chấp của vợ chồng bạn là khoảng 5 tỷ đồng thì mức án phí phải nộp của bạn là 112.000.000 đồng +0,1% của phần giá trị vượt quá 4 tỷ đồng.

Cụ thể = 112.000.000 + 0,1% x 1.000.000.000 = 113.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Quy định về mức án phí phải nộp khi đơn phương ly hôn có chia tài sản.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Cổ phiếu có phải tiến hành phân chia khi vợ chồng ly hôn không?

Nhận quyết định công nhận thuận tình ly hôn tại Tòa án nhân dân huyện

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc xin bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi