Khi nào ô tô chạy quá tốc độ sẽ bị tước bằng lái xe?

Ô tô chạy quá tốc độ 

Chào luật sư! Tôi cần luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp sau; Tôi điều khiển ô tô chạy quá tốc độ cho phép là 66/50 km/h. Cho tôi hỏi đối với ô tô thì chạy quá tốc độ cho phép bao nhiêu sẽ bị tước bằng lái xe?



Tư vấn luật giao thông:Ô tô chạy quá tốc độ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn về ô tô chạy quá tốc độ; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất: Xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chạy quá tốc độ cho phép 65/50 km/h

Căn cứ điểm đ khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển; người được chở trên xe ô tô; và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng; đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.”

Căn cứ vào quy định trên, trong trường hợp bạn điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ 65/50km/h, tức là chạy quá tốc độ 15km/h thì bạn sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Thứ hai: Khi nào ô tô chạy quá tốc độ sẽ bị tước bằng lái xe?

Căn cứ khoản 7, 8, 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“7. Phạt tiền 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h đến 35 km/h;

8. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 35 km/h

12. Ngoài việc bị phạt tiền; người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 7; Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng”

Theo quy định trên; khi người điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ từ 20km/h trở lên thì ngoài bị phạt tiền; người điều khiển xe còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe. Cụ thể:

Ô tô chạy quá tốc độ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

+) Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng khi: điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h đến 35 km/h

+) Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng khi : điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 35 km/h

Tóm lại:

Bạn điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ cho phép là 66/50 km/h; bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Người điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ cho phép từ 20km/h trở lên sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Trên đây là giải đáp về vấn đề khi nào ô tô chạy quá tốc độ sẽ bị tước bằng lái xe. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Thời gian bắt đầu tính thời hạn tước giấy phép lái xe

Có bị xử phạt đối với hành vi không có giấy phép lái xe khi đang bị tước quyền sử dụng giấy phép không?

Nếu còn vướng mắc về ô tô chạy quá tốc độ; bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi