19006172

Điều khiển xe ô tô không thắt dây an toàn có bị tước GPLX không?

Điều khiển xe ô tô không thắt dây an toàn có bị tước GPLX không?

Vợ em điều khiển xe ô tô bị CSGT xử phạt lỗi không thắt dây an toàn và chở người ngồi trên xe không thắt dây an toàn. Cho em hỏi mức phạt trong 2 trường hợp này là bao nhiêu? Người ngồi trên xe có bị xử phạt không? Vợ em có bị tước Giấy phép lái xe hay không?



Không thắt dây an toàn khi điều khiển xe

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, người điều khiển xe ô tô không thắt dây an toàn mức phạt là bao nhiêu?

Căn cứ theo quy định tại điểm p và điểm q khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

p) Không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường;

q) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;”

Như vậy, vợ bạn điều khiển xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng với lỗi không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường và sẽ bị phạt 800.000 đến 1.000.000 đồng khi chở người ngồi trên xe ô tô không thắt dây an toàn. Tổng mức phạt của vợ bạn đối với hai lỗi này là từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Thứ hai, mức phạt khi người ngồi trên xe ô tô không thắt dây an toàn.

Căn cứ theo quy định tại Khoản 5 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người được chở trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.”

Theo đó, người ngồi trên xe cũng bị xử phạt vi phạm với mức tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng khi không thắt dây an toàn. Do đó, người ngồi trên xe ô tô không thắt dây an toàn thì sẽ bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng/01 người.

Thứ ba, điều khiển xe ô tô không thắt dây an toàn có bị tước GPLX không?

Căn cứ theo quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

c) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 5; điểm a, điểm b khoản 6; khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: điểm a, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g khoản 1; điểm b, điểm d, điểm g khoản 2; điểm b, điểm g, điểm h, điểm m, điểm n, điểm r, điểm s khoản 3; điểm a, điểm c, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; điểm a, điểm b, điểm e, điểm g, điểm h khoản 5 Điều này;”

Như vậy, theo quy định trên, lỗi điều khiển xe không thắt dây an toàn và chở người không thắt dây an toàn hiện nay không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe. Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 6 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 thì CSGT có quyền tạm giữ giấy phép lái xe để đảm bảo việc nộp phạt vi phạm giao thông của bạn. Sau khi hoàn thành thủ tục nộp phạt bạn sẽ được nhận lại bằng lái xe của mình.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chở người trên xe không thắt dây an toàn năm 2020 bị phạt thế nào?

Năm 2020 tài xế bị phạt nặng nếu chở người không thắt dây an toàn