Không xuất trình được Giấy phép lái xe thì có bị giữ xe không?

Không xuất trình được Giấy phép lái xe thì có bị giữ xe không?

Cho em hỏi em chạy xe máy quá tốc độ 58/50 không xuất trình được Giấy phép lái xe thì có bị giữ xe hay không? Em cảm ơn!



Giữ xeTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với lỗi chạy quá tốc độ

Căn cứ vào Điểm c Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;”

Như vậy,  theo quy định của pháp luật hiện hành, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến 10 km/h sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn chạy quá tốc độ 58/50 tức là quá tốc độ 8 km/h. Do đó bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng, trường hợp này không bị tạm giữ xe.

Thứ hai, về việc không xuất trình giấy phép lái xe

Đối với việc không xuất trình giấy phép lái xe, xảy ra hai trường hợp sau:

– Trường hợp không mang theo giấy phép lái xe:

Căn cứ vào Điểm c Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.”

Như vậy, đối với trường hợp có giấy phép lái xe nhưng không mang theo, người điều khiển xe máy sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

– Trường hợp không có giấy phép lái xe:

Căn cứ vào Khoản 5 Điều 21 và Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Giữ xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, đối với trường hợp không có giấy phép lái xe máy sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện 7 ngày.

Kết luận:

Tóm lại, chỉ trong trường hợp không có giấy phép lái xe thì mới bị tạm giữ xe 07 ngày; còn chạy quá tốc độ 8km/h và không mang giấy phép lái xe thì không bị tạm giữ xe.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Lỗi điều khiển ô tô chạy quá tốc độ

Bị tạm giữ xe mà không lập biên bản có trái luật?

Trễ hẹn lên giải quyết vi phạm giao thông có bị tịch thu phương tiện không?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi