Mức phạt khi xe máy chạy quá tốc độ cho phép

Mức phạt khi xe máy chạy quá tốc độ cho phép 

Em chào anh chị ạ! Em muốn anh chị giải đáp giúp em vấn đề sau ạ! Em chạy xe máy chạy quá tốc độ cho phép 25 km/h. Vậy trường hợp này của em ngoài bị phạt tiền có bị tước bằng lái xe không ạ?



Chạy quá tốc độTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn về mức phạt khi xe máy chạy quá tốc độ cho phép; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 7 và Điểm b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, theo thông tin bạn đã cung cấp thì bạn điều khiển xe máy quá tốc độ cho phép 25 km/h. Đối chiếu quy định trên bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng. Ngoài việc bị phạt tiền, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Chạy quá tốc độ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận: 

Tóm lại, bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt khi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Ô tô chạy quá tốc độ quy định bị phạt như thế nào?

Khi nào bị phạt về lỗi vượt quá tốc độ cho phép?

Chạy quá tốc độ quy định 3km/h có bị xử phạt hay không?

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi