Quy định về mức phạt khi chạy quá tốc độ đối với xe máy

Quy định về mức phạt khi chạy quá tốc độ đối với xe máy

Quy định về mức phạt khi chạy quá tốc độ đối với xe máy. Cho em hỏi là em 17 tuổi chạy xe 50cc. Trong quá trình tham gia giao thông em bị bắn tốc độ 66km/h ở ngoài khu đông dân cư không có dải phân cách. Vậy mức phạt của em là bao nhiêu ạ? Có quy định nào luật nào xe 50cc được chạy với tốc độ bao nhiêu không ạ?



Chạy quá tốc độ đối với xe máyTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp quy định về mức phạt khi chạy quá tốc độ đối với xe máy của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về quy định tốc độ tối đa đối với xe mô tô, xe máy  

Căn cứ Điều 7 Thông tư số 91/2015/TT-BGTVT quy định về tốc độ và khoảng cách của xe cơ giới, xe máy chuyên dùng khi tham gia giao thông đường bộ như sau:

“Điều 7. Tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới trên đường bộ (trừ đường cao tốc) ngoài khu vực đông dân cư

Loại xe cơ gii đường bộ

Tốc độ tối đa (km/h)

Đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên

Đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới

Xe ô tô con, xe ô tô chở người đến 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải đến 3,5 tấn.

90

80

Xe ô tô chở người trên 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải trên 3,5 tấn.

80

70

Ô tô buýt; ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc; ô tô chuyên dùng; xe mô tô.

70

60

Ô tô kéo rơ moóc; ô tô kéo xe khác.

60

50

Theo đó tốc độ tối đa cho phép đối với xe cơ giới trên đường ngoài khu đông dân cư không có dải phân cách (trừ đường cao tốc) được quy định cụ thể theo bảng trên. Và đối với trường hợp xe bạn là 50cc thì tốc độ tối đa là 60km/h.

Thứ hai, mức phạt đối với lỗi chạy quá tốc độ 

Căn cứ vào điểm c, Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h”.

Như vậy, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Bạn cho biết bạn điều khiển xe chạy với tốc độ 66 km/h; như vậy bạn đã điều khiển xe chạy quá tốc độ 6 km/h. Căn cứ quy định trên, mức phạt của bạn được xác định phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng. 

Chạy quá tốc độ đối với xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, bạn 17 tuổi nhưng điều khiển xe 50 cc thì bạn và người giao xe cho bạn cũng bị phạt. Vấn đề này bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết: Giao xe máy cho người chưa đủ tuổi điều khiển có bị phạt không?

Trên đây là bài viết về vấn đề quy định về mức phạt khi chạy quá tốc độ đối với xe máy. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Đi xe máy quá tốc độ 5 km/h nộp phạt ở bưu điện nơi cư trú được không?

Vượt quá tốc độ cho phép 5km/h liệu có bị phạt và tốc độ tối đa cho phép

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay