Kích thước xếp hàng hóa, hành lý trên xe máy

Kích thước xếp hàng hóa, hành lý trên xe máy

Khi xếp hàng hóa, hành lý trên xe máy thì có giới hạn gì về kích thước không? Nếu vi phạm thì mức phạt như thế nào? Tôi cảm ơn!



Xếp hàng hóa, hành lý trên xe máy

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn ,với vấn đề kích thước xếp hàng hóa, hành lý trên xe máy của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về kích thước hàng hóa, hành lý xếp trên xe máy

Căn cứ Khoản 4 Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 19. Chiều rộng và chiều dài xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi lưu thông trên đường bộ

4. Xe mô tô, xe gắn máy không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 0,3 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng là 0,5 mét. Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy không vượt quá 1,5 mét”.

Theo đó, kích thước của hàng hóa, hành ký đối với xe máy được quy định như sau:

– Chiều rộng: Không vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất mỗi bên 0,3 mét.

– Chiều dài: Không vượt quá phía sau giá đèo hàng 0,5 mét.

– Chiều cao: Không vượt quá 1,5 mét tính từ mặt đường chạy xe.

Thứ hai, về mức phạt khi vi phạm kích thước xếp hàng trên xe máy

Căn cứ Điểm k Khoản 3 và Điểm c Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người được chở trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác

10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c)Thực hiện hành vi quy định tại một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, điểm g, điểm h, điểm k, điểm l, điểm m, điểm n, điểm q khoản 1; điểm b, điểm d, điểm e, điểm g, điểm l, điểm m khoản 2; điểm b, điểm c, điểm k, điểm m khoản 3; điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4 Điều này;.”

Xếp hàng hóa, hành lý trên xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, với hành vi không tuân thủ quy định về kích thước khi xếp hành lý, hàng hóa trên xe máy sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng; nếu gây tai nạn giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Trên đây là bài viết về vấn đề kích thước xếp hàng hóa, hành lý trên xe máy. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Mức phạt khi xếp hàng hóa vượt quá giới hạn quy định của xe mô tô

Điều khiển xe máy xếp hàng quá chiều cao cho phép có bị tước bằng lái không?

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay