Quy định về lái ô tô thế chấp ngân hàng sang Lào du lịch

Quy định về lái ô tô thế chấp ngân hàng sang Lào du lịch

Tổng đài cho tôi hỏi tôi là xe ô tô 4 chỗ của tôi đem đi thế chấp ngân hàng thì tôi có thể lái ô tô thế chấp ngân hàng sang Lào du lịch được không?



Tư vấn giao thông đường bộLái ô tô thế chấp ngân hàng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 3 và Phụ lục III quy định về giấy tờ yêu cầu đối với vận tải qua biên giới ban hành kèm theo Thông tư số 63/2013/TT-BGTVT:

Điều 3. Giải thích từ ngữ

2. Phương tiện cơ giới phi thương mại (sau đây gọi tắt là xe phi thương mại): là xe ô tô của tổ chức, cá nhân có giấy đăng ký phương tiện và bin s do cơ quan có thẩm quyền của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam cấp hoạt động qua lại biên giới Campuchia – Lào – Việt Nam không vì mục đích kinh doanh vận tải, cụ thể bao gồm:

b) Xe ô tô chở người dưới 09 (chín) chỗ và xe bán tải (pick-up) đi với mục đích cá nhân;

Phụ lục III

Phần I. Đối với phương tiện vận tải qua biên giới

Các giấy tờ sau đây cần được mang theo trong toàn bộ thời gian phương tiện lưu hành trên lãnh thổ của các Bên ký kết liên quan:

D. Đối với phương tiện phi thương mại:

1. Giấy đăng ký phương tiện cơ giới đường bộ.

Lái ô tô thế chấp ngân hàng 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

2. Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện cơ giới đường bộ.

3. Giấy phép liên vận CLV.

4. Bảo hiểm trách nhiệm bắt buộc của chủ xe cơ giới với người thứ ba.

5. Giấy khai báo hải quan cho việc nhập, xuất cảnh của phương tiện qua cửa khẩu.

Như vậy,  vì ô tô của bạn là ô tô 4 chỗ, bạn lái ô tô thế chấp ngân hàng sang Lào nhằm mục đích du lịch nên xe của bạn thuộc phương tiện cơ giới phi thương mại. Khi đi, bạn cần mang theo

– Giấy đăng ký phương tiện cơ giới đường bộ.

– Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện cơ giới đường bộ.

– Giấy phép liên vận CLV.

– Bảo hiểm trách nhiệm bắt buộc của chủ xe cơ giới với người thứ ba.

– Giấy khai báo hải quan cho việc nhập, xuất cảnh của phương tiện qua cửa khẩu

Bản chính giấy đăng ký phương tiện cơ giới đường bộ của bạn hiện đang bị thế chấp tại ngân hàng, mà luật lại không quy định rõ có thể sử dụng bản sao có chứng thực được không nên có thể bạn không qua được hải quan khi di chuyển xe qua biên giới

Trên đây là tư vấn quy định về lái ô tô thế chấp ngân hàng sang Lào du lịch.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Đổi giấy phép lái xe quân sự sang giấy phép lái xe dân sự

Có được đổi giấy phép lái xe quân sự sang giấy phép lái xe dân sự không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi