Quy định về lái xe hết niên hạn sử dụng tham gia giao thông

Quy định về lái xe hết niên hạn sử dụng tham gia giao thông

Tổng đài cho tôi hỏi xe ô tô của tôi hết hạn lưu thông thì tôi có được lái xe hết niên hạn sử dụng tham gia giao thông nữa không? Tôi có bị xử phạt không?



xe hết niên hạn sử dụngTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với quy định về lái xe hết niên hạn sử dụng tham gia giao thông, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về lái xe hết niên hạn sử dụng

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 9 Thông tư 70/2015/TT-BGTVT:

“Điều 9. Giấy chứng nhận kiểm định, Tem kiểm định

2. Thời hạn hiệu lực của Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định cấp theo chu kỳ kiểm định quy định tại Phụ lục VII ban hành kèm theo Thông tư này nhưng không vượt quá ngày hết hạn của giấy đăng ký xe (nếu có) hoặc ngày xe cơ giới hết niên hạn sử dụng.”

Như vậy, xe hết niên hạn sử dụng của bạn không được phép đăng kiểm để có thể lưu thông trên đường.

Thứ hai, về xử phạt lái xe hết niên hạn sử dụng

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe quá niên hạn sử dụng tham gia giao thông (đối với loại xe có quy định về niên hạn sử dụng);

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều này bị tịch thu phương tiện và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.”

 xe hết niên hạn sử dụng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, đối với loại xe hết niên hạn sử dụng, bạn không được phép lái để tham gia giao thông, nếu không sẽ bị xử phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, bị tịch thu phương tiện và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là tư vấn quy định về lái xe hết niên hạn sử dụng tham gia giao thông.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mua xe tải vận chuyển hàng của gia đình có cần đăng ký phù hiệu vận tải

Mức phạt khi xe mới hết hạn đăng kiểm

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi