Lệ phí đăng ký, cấp biển số xe đối với xe mới mua

Lệ phí đăng ký, cấp biển số xe đối với xe mới mua

 Lệ phí đăng ký, cấp biển số xe đối với xe mới mua? Tôi mua xe mới có giá 56 triệu (giá này do BTC quy định). Cho tôi hỏi giờ tôi muốn đăng ký xe thì tôi phải chịu các loại lệ phí gì? Bao nhiêu tiền? Tôi ở huyện Mỹ Đức Hà Nội



  Tư vấn giao thông đường bộLệ phí đăng ký, cấp biển số xe:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề:  Lệ phí đăng ký, cấp biển số xe Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về lệ phí đăng ký, cấp biển số xe mới mua

Căn cứ theo Khoản 1, Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC  thì các mức phí cấp mới được quy định như sau:

“Điều 5. Mức thu lệ phí

1. Mức thu lệ phí đăng ký, cấp biển phương tiện giao thông được thực hiện như sau:

Đơn vị tính: đồng/lần/xe

Số TT Chỉ tiêu Khu vực I Khu vực II Khu vực III
I Cấp mới giấy đăng ký kèm theo biển số      
1 Ô tô, trừ xe ô tô chở người từ 9 chỗ trở xuống áp dụng theo điểm 2 mục này 150.000 – 500.000 150.000 150.000
2 Xe ô tô chở người từ 9 chỗ trở xuống 2.000.000 – 20.000.000 1.000.000 200.000
3 Sơ mi rơ moóc, rơ móc đăng ký rời 100.000 – 200.000 100.000 100.000
4 Xe máy (theo giá tính lệ phí trước bạ)      
a Trị giá từ 15.000.000 đồng trở xuống 500.000 – 1.000.000 200.000 50.000
b Trị giá trên 15.000.000 đến 40.000.000 đồng 1.000.000 – 2.000.000 400.000 50.000
c Trị giá trên 40.000.000 đồng 2.000.000 – 4.000.000 800.000 50.000
d Xe máy 3 bánh chuyên dùng cho người tàn tật 50.000 50.000 50.000

 Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp bạn đăng ký xe mới huyện Mỹ Đức Hà Nộ thuộc ( khu vực I ) xe  của bạn trị giá trên 56.000.000 đồng thì phí đăng ký, cấp biển là từ 2.000.000 – 4.000.000 đồng.

Thứ hai, về lệ phí trước bạ

Căn cứ Khoản 6, Điều 2 Nghị định 140/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 2. Đối tượng chịu lệ phí trước bạ

6. Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy; các loại xe tương tự phải đăng ký và gắn bin số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp (sau đây gọi chung là xe máy)”.

Theo quy định này thì xe máy là một trong những đối tượng phải nộp lệ phí trước bạ.

Khoản 4, Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP quy định mức thu phí trước bạ đối với xe máy như sau:

“Điều 7. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

4. Xe máy mức thu là 2%.

Riêng:

a) Xe máy của tổ chức, cá nhân ở các thành phố trực thuộc trung ương; thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức là 5%.

b) Đối với xe máy nộp lệ phí trước bạ lần thứ 2 trở đi được áp dụng mức thu là 1%. Trường hợp chủ tài sản đã kê khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy là 2%; sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở địa bàn quy định tại điểm a khoản này thì nộp lệ phí trước bạ theo mức là 5%”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, xe máy sẽ có mức thu lệ phí trước bạ là 2%; riêng xe máy ở các thành phố trực thuộc trung ương; thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức là 5%.

Trường hợp của bạn, bạn ở huyện Mỹ Đức Hà Nội  thì mức lệ phí trước bạ là 5%.

Cụ thể: Số tiền lệ phí trước bạ = Giá tính lệ phí trước bạ x Mức thu lệ phí trước bạ

Trong đó: Giá tính lệ phí trước bạ là giá xe theo giá do Bộ tài chính quy định

Lệ phí đăng ký, cấp biển số xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Bạn cung cấp thông tin giá xe bạn là 56.000.000 đã theo giá do Bộ Tài Chính quy định thì mức lệ phí trước bạ cụ thể của bạn là: 56.000.000 x 5% = 2.800.000 đồng.

Kết luận: 

Lệ phí cấp giấy đăng ký kèm biển số đối với xe 56 triệu tại huyện Mỹ Đức  Hà Nội  là từ 2.000.000 – 4.000.000 đồng và  mức thu lệ phí trước bạ là 2.800.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ bài viết về vấn đề:  Lệ phí đăng ký, cấp biển số xe đối với xe mới mua.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Phí đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe máy khi thay đổi màu sơn

Có thể thay đổi màu sơn cho xe máy hay không?

Mọi thắc mắc liên quan đến đăng ký xe máy, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi