19006172

Lỗi chở người trên xe ô tô chở hàng hóa năm 2020

Lỗi chở người trên xe ô tô chở hàng hóa năm 2020

Xin chào tổng đài tư vấn An Nam, tôi có vấn đề sau nhờ tổng đài giải đáp thắc mắc giúp tôi: Xe ô tô chở hàng có được chở người trên xe không ạ? Nếu vi phạm lỗi chở người trên xe ô tô chở hàng hóa sẽ bị xử phạt như thế nào, có bị tước giấy phép lái xe không? Xin cảm ơn tổng đài rất nhiều.



Lỗi chở người trên xe ô tô chở hàng hóa

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, xe ô tô chở hàng có được chở người trên xe hay không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 21 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 21. Trường hợp chở người trên xe ô tô chở hàng

1. Chỉ được chở người trên xe ô tô chở hàng trong các trường hợp sau đây:

a) Chở người đi làm nhiệm vụ phòng, chống thiên tai hoặc thực hiện nhiệm vụ khẩn cấp; chở cán bộ, chiến sĩ của lực lượng vũ trang nhân dân đi làm nhiệm vụ; chở người bị nạn đi cấp cứu;

b) Chở công nhân duy tu, bảo dưỡng đường bộ; chở người đi thực hành lái xe trên xe tập lái; chở người diễu hành theo đoàn;

c) Giải tỏa người ra khỏi khu vực nguy hiểm hoặc trong trường hợp khẩn cấp khác theo quy định của pháp luật.

2. Xe ô tô chở người trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này phải có thùng cố định, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông.”

Như vậy, theo quy định hiện hành của luật giao thông đường bộ thì chỉ những trường hợp sau mới được phép chở người trên xe ô tô chở hàng, cụ thể:

+) Chở người đi làm nhiệm vụ phòng, chống thiên tai hoặc thực hiện nhiệm vụ khẩn cấp; chở cán bộ, chiến sĩ của lực lượng vũ trang nhân dân đi làm nhiệm vụ; chở người bị nạn đi cấp cứu;

+) Chở công nhân duy tu, bảo dưỡng đường bộ; chở người đi thực hành lái xe trên xe tập lái; chở người diễu hành theo đoàn;

+) Giải tỏa người ra khỏi khu vực nguy hiểm hoặc trong trường hợp khẩn cấp khác theo quy định của pháp luật.

Bên cạnh đó, các trường hợp trên phải có thùng cố định, đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông thì mới không bị xử phạt hành chính.

Thứ hai, lỗi chở người trên xe ô tô chở hàng hóa năm 2020

Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 2 và Điểm a Khoản 9 Điều 24 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Chở người trên thùng xe trái quy định; để người nằm, ngồi trên mui xe, đu bám bên ngoài xe khi xe đang chạy;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm c khoản 2; điểm b khoản 3; điểm b, điểm c khoản 4; khoản 5; điểm a, điểm b, điểm d khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;” 

Lỗi chở người trên xe ô tô chở hàng hóa

Như vậy, theo quy định trên thì đối với trường hợp bạn vi phạm lỗi chở người trên xe ô tô chở hàng hóa trái quy định thì người điều khiển sẽ bị xử phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Lỗi chở người trên xe ô tô chở hàng hóa năm 2020.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Danh mục:
mặt nạ đất sét