Lỗi đi ô tô vượt đèn đỏ thì bị xử phạt thế nào?

Lỗi đi ô tô vượt đèn đỏ thì bị xử phạt thế nào?

Tôi đi ô tô vượt đèn đỏ thì bị phạt như thế nào? Xin cảm ơn tổng đài đã giải đáp!



Tư vấn luật giao thông:Ô tô vượt đèn đỏ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề ô tô vượt đèn đỏ Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ điểm a khoản 5 Điều 5; Khoản 12 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng”

Như vậy, trường hợp của bạn sẽ bị xử phạt từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng; ngoài ra bạn còn bị tước Giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng

Ô tô vượt đèn đỏ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là giải đáp về vấn đề ô tô vượt đèn đỏ. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Mức phạt tiền khi xe ô tô vượt đèn đỏ

Mức xử phạt khi vượt quá tốc độ trên đường cao tốc

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông khi vượt quá tốc độ trên đường cao tốc, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi