Lỗi đi xe máy đèo 3 không đội mũ bảo hiểm

Lỗi đi xe máy đèo 3 không đội mũ bảo hiểm

Xin hỏi về: Lỗi đi xe máy đèo 3 không đội mũ bảo hiểmTôi đi xe máy chở theo 3 người trên xe. Vậy với lỗi chở 3 người không có đội mũ bảo hiểm thì tôi bị xử phạt thế nào? Tôi có bị tước giấy phép lái xe không.



đi xe máy đèo 3Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn về: Lỗi đi xe máy đèo 3 không đội mũ bảo hiểm  Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức phạt khi không đội mũ bảo hiểm;

Căn cứ điểm k, i Khoản 3 và điểm b Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở theo từ 03 (ba) người trở lên trên xe;”

Như vậy, trong trường hợp này, bạn đi xe máy chở 03 người trên xe không đội mũ bảo hiểm, nên sẽ bị xử phạt như sau:

– Hành vi 04 người trên xe không đội mũ bảo hiểm: Mỗi người bị xử phạt từ 100.000 đồng – 200.000 đồng.

– Hành vi chở người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm: người điều khiển xe bị phạt thêm 100.000 đồng – 200.000 đồng.

– Hành vi trở từ 03 người trở lên trên xe bị phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Tổng mức phạt trong trường hợp này là từ 800.000 đồng đến 1.400.000 đồng.

đi xe máy đèo 3

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, về tước Giấy phép lái xe;

Căn cứ điểm b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, bạn có hành vi vi phạm quy định tại điểm b Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP nên sẽ bị tước Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Quá hạn nộp phạt vi phạm giao thông có bị phạt thêm không?

Xe máy điện vượt đèn đỏ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về lỗi đi xe máy đèo 3 không đội mũ bảo hiểm, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi