Lỗi điều khiển xe ô tô có gắn thêm còi xe không đạt tiêu chuẩn

Lỗi điều khiển xe ô tô có gắn thêm còi xe không đạt tiêu chuẩn

Tôi điều khiển xe ô tô có gắn thêm còi của xe cứu thương thì tôi bị xử phạt thế nào? Tôi có bảo hiểm nhưng quên không mang thì bị xử phạt thế nào



có gắn thêm còiTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn 1900 6172. Về Lỗi điều khiển xe ô tô có gắn thêm còi xe không đạt tiêu chuẩn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, lỗi xe không được ưu tiên có gắn thêm còi thiết bị phát tín hiệu của xe ưu tiên

Căn cứ quy định tại điểm e, khoản 4, và điểm b Khoản 12 Điều 5, Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Xe không được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu của xe được quyền ưu tiên;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, căn cứ theo quy định của pháp luật thì mức tiền bạn bị xử phạt đối với lỗi xe không được ưu tiên có gắn thêm còi thiết bị phát tín hiệu của xe ưu tiên là phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe 01 đến 03 tháng. 

có gắn thêm còi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Thứ hai, về mức phạt với lỗi không có Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của xe ô tô

Căn cứ khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Người điều khiển xe ô tô; máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có; hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;”

Trong trường hợp bạn không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Bạn chỉ bị phạt tiền chứ không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Mức phạt người điều khiển phương tiện với lỗi quá tải trọng trục xe 23%

Mức phạt đi quá tốc độ tối đa đối với ô tô từ ngày 1/8/2016

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi