Lỗi giao xe ô tô đã hết hạn đăng kiểm cho nhân viên điều khiển

Lỗi giao xe ô tô đã hết hạn đăng kiểm cho nhân viên điều khiển

Tôi điều khiển xe ô tô của công ty nhưng có đăng kiểm hết hạn 3 tháng thì tôi có bị xử phạt không? Lỗi giao xe ô tô đã hết hạn đăng kiểm cho nhân viên điều khiển thì công ty tôi bị xử phạt bao nhiêu tiền?



lỗi giao xe ô tôTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về: Lỗi giao xe ô tô đã hết hạn đăng kiểm cho nhân viên điều khiển; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, phạt người điều khiển phương tiện

Căn cứ theo quy định tại điểm e khoản 5 và khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Kết luận: Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn hết hạn đăng kiểm 3 tháng nên trong trường hợp này, nếu bạn chỉ là người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, đồng thời còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe là từ 01 tháng đến 03 tháng.

lỗi giao xe ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện về lỗi giao xe ô tô đã hết hạn đăng kiểm cho nhân viên điều khiển

Căn cứ điểm c khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;”

Như vậy, công ty bạn là chủ xe có lỗi đã giao xe ô tô cho bạn điều khiển sẽ bị xử phạt từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Điều khiển xe ô tô mà say rượu có bị tạm giữ phương tiện không?

Nếu còn vướng mắc về vấn đề mức phạt khi tham gia giao thông; Bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi