19006172

Lỗi phù xe tải có hiệu màu xanh hoạt động quá phạm vi 300km

Lỗi phù xe tải có hiệu màu xanh hoạt động quá phạm vi 300km

Chào anh chị, xe em là xe kinh doanh vận tải trở hàng hóa, em đã được cấp phù hiệu từ năm 2015. Phù hiệu của em là phù hiệu chữ màu xanh. Hiện nay em trở hàng trên đường thì bị công an giao thông bắt với lỗi là: phù hiệu của em chỉ được hoạt động trong phạm vi 300km còn đi xa hơn 300km thì sẽ phải là phù hiệu màu hồng. Cho em hỏi thế có đùng không ạ? Cái này căn cứ vào quy định nào và nếu bị phạt sẽ bị xử lý bao nhiêu tiền? Có hình phạt bổ sung không ạ, em cảm ơn ạ !



phù xe tải có hiệu màu xanh

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 19 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 19. Điều kiện kinh doanh vận tải hàng hóa

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2017, doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công – ten – nơ; đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa sử dụng xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa trên hành trình có cự ly từ 300 ki lô mét trở lên phải có số lượng phương tiện tối thiểu như sau:

a) Đối với đơn vị có trụ sở đặt tại các thành phố trực thuộc Trung ương: Từ 10 xe trở lên;

b) Đối với đơn vị có trụ sở đặt tại các địa phương còn lại: Từ 05 xe trở lên; riêng đơn vị có trụ sở đặt tại huyện nghèo theo quy định của Chính phủ: Từ 03 xe trở lên”.

Theo quy định trên, doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hàng hóa trên hành trình có cự ly từ 300 ki lô mét trở lên phải có số lượng phương tiện tối thiểu là:

– Đối với đơn vị có trụ sở đặt tại các thành phố trực thuộc Trung ương: Từ 10 xe trở lên

– Đối với đơn vị có trụ sở đặt tại các địa phương còn lại: Từ 05 xe trở lên; riêng đơn vị có trụ sở đặt tại huyện nghèo theo quy định của Chính phủ: Từ 03 xe trở lên

Tuy nhiên, hiện nay Nghị định 10/2020/NĐ-CP thay thế Nghị định 86/2014/NĐ-CP không còn quy định về doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hàng hóa trên hành trình có cự ly từ 300 ki lô mét trở lên phải đáp ứng điều kiện có số lượng phương tiện tối thiểu.

Hơn nữa, căn cứ tại Phụ lục 27b ban hành kèm theo Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT như sau:

“4. Mầu sắc của phù hiệu

a) Phù hiệu sử dụng cho xe chạy cự ly lớn hơn 300 km

Khung viền và chữ màu đỏ đậm, nền màu xanh nhạt in chìm hình một chiếc xe tải.

b) Phù hiệu sử dụng cho xe chạy cự ly đến 300 km

Khung viền và chữ màu xanh đậm, nền màu hồng nhạt có in chìm hình một chiếc xe tải.”

Theo quy định trên thì:

– Phù hiệu xe tải có màu hồng được cấp cho những đơn vị có cự ly hoạt động trên 300km

– Phù hiệu xe tải có màu xanh được cấp cho những đơn vị có cự ly hoạt động đến 300km

Tuy nhiên, hiện nay Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT đã hết hiệu lực theo đó quy định về màu sắc phù hiệu được thực hiện theo Thông tư số 12/2020/TT-BGTVT.

Cụ thể quy định tại phụ lục 4 Ban hành kèm theo Thông tư số: 12/2020/TT-BGTVT :

“1. Đường viền xung quanh phù hiệu và chữ “XE TUYN CỐ ĐỊNH” có phản quang.

2. Màu sắc của phù hiệu theo bảng mã màu chuẩn CMYK.

a) Dùng cho xe tuyến cố định có cự ly trên 300 km:

+ Mã màu của chữ “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH”: C: 0 M: 100 Y: 100 K: 0.

+ Mã màu đường viền xung quanh: C: 0 M: 100 Y: 100 K: 0.

+ Mã màu nền: C: 45 M: 0 Y: 65 K: 0.

b) Dùng cho xe tuyến cố định có cự ly đến 300 km:

+ Mã màu của chữ “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH”: C: 85 M: 10 Y: 100 K: 0.

+ Mã màu đường viền xung quanh: C: 85 M: 10 Y: 100 K: 0.

+ Mã màu nền: C: 45 M: 0 Y: 65 K: 0.

3. Phông chữ “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH”: UTM Helvetlns. Phông chữ các nội dung còn lại: Arial.”

Theo quy định trên không còn quy định cụ thể màu sắc gì đối với từng loại phù hiệu, tuy nhiên mỗi loại phù hiệu lại có mã màu cụ thể theo bảng mã màu CMYK. Đối chiếu với bảng mã màu trên, ta có thể thấy màu sắc của phù hiệu dành cho xe tuyến cộ định trên 300km vẫn là màu hồng và tuyến cố định dưới 300km là màu xanh, gần như tương tự với thông tư cũ.

Như vậy, việc cảnh sát giao thông phạt bạn dựa vào màu sắc trên phù hiệu xe bạn là hoàn toàn đúng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác có liên quan như sau;

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Trả lời

luatannam