19006172

Mất 02 đốt ngón tay có được thi lái xe hạng C không?

Mất 02 đốt ngón tay có được thi lái xe hạng C không?

Mất 02 đốt ngón tay có được thi lái xe hạng C không? Em xin chào tổng đài! Em mới đăng ký xin học lái xe hạng C. Nhưng do tai nạn nên em có bị mất 2 đốt ngón tay cái của tay phải. Em nghe người ta nói không được thi lái xe. Nên em muốn hỏi em bị như vậy có được thi lái xe bằng C không ạ? Trường hợp em chưa có bằng lái xe hạng C mà điều khiển xe tải trên 3.500kg thì có bị xử phạt không?


Mất 02 đốt ngón tay có được thi lái xeCảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về sức khỏe của người thi bằng lái xe hạng C

Căn cứ theo quy định tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cmtrở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khỏe của người lái xe.”

Như vậy, để được cấp bằng lái xe hạng C thì cần đáp ứng điều kiện chung là đủ 18 tuổi và đảm bảo yêu cầu vấn đề sức khỏe.

Dẫn chiếu đến quy định về điều kiện sức khỏe của người lái xe tại Phụ lục số 1 theo Thông tư liên tịch số 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT như sau:

Người có một trong các tình trạng bệnh, tật về cơ- xương-khớp sau thì không đủ điều kiện lái xe hạng C:

– Cứng/dính một khớp lớn;

– Khớp giả ở một vị trí các xương lớn;

– Gù, vẹo cột sống quá mức gây ưỡn cột sống; cứng/ dính cột sống ảnh hưởng tới chức năng vận động;

– Chiều dài tuyệt đối giữa hai chi trên hoặc hai chi dưới có chênh lệch từ 5cm trở lên mà không có dụng cụ hỗ trợ;

– Cụt hoặc mất chức năng 02 ngón tay của 01 bàn tay trở lên; hoặc cụt hoặc mất chức năng 01 bàn chân trở lên;

Theo đó, người bị cụt hoặc mất chức năng 02 ngón tay của 01 bàn tay trở lên thì không đủ điều kiện lái xe hạng C. Bạn cho biết bạn bị mất 02 đốt ngón tay cái của tay phải. Đối chiếu quy định trên thì bạn vẫn đủ điều kiện thi bằng lái xe hạng C.

-->Thi giấy phép lái xe có yêu cầu về chiều cao tối thiểu không?

Thứ hai, quy định về hạng Giấy phép lái xe được điều khiển xe tải trên 3.500 kg

Căn cứ Khoản 8 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT- BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

8. Hạng cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

b) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

c) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2.”

Mà căn cứ khoản 6 và khoản 7 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“6. Hạng Bcấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

7. Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1.”

Như vậy, giấy phép lái xe hạng C được điều khiển các loại xe sau:

– Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên.

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên.

– Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe.

– Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

– Ô tô chuyên dùng cótrọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

Theo đó, bạn chưa có giấy phép lái xe hạng C thì thì bạn không được điều khiển xe ô tô tải có trọng tải thiết kế trên 3.500 kg.

-->Bằng lái xe hạng C được lái những loại xe nào?

Mất 02 đốt ngón tay có được thi lái xe

Luật sư tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ ba, quy định về xử phạt lỗi điều khiển xe khi không có Giấy phép lái xe

Căn cứ điểm b khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Bên cạnh đó căn cứ Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, với lỗi không có giấy phép lái xe bạn bị xử phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, đồng thời bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề Mất 02 đốt ngón tay có được thi lái xe hạng C không, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

-->Mắc bệnh tim mạch có thể lái xe không?