Mức phạt chạy quá tốc độ của xe ở ngoài khu đông dân cư

Mức phạt chạy quá tốc độ của xe ở ngoài khu đông dân cư

Cho em hỏi là em 17 tuổi chạy xe 50cc. Trong quá trình tham gia giao thông em bị bắn tốc độ 66km/h ở ngoài khu đông dân cư không có dải phân cách. Vậy mức phạt của em là bao nhiêu ạ? Có quy định nào luật nào xe 50cc được chạy với tốc độ bao nhiêu không ạ?



Tư vấn luật giao thông:Tốc độ

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về tốc độ tối đa của xe 50cc

Căn cứ quy định tại Điều 7 Thông tư số 91/2015/TT-BGTVT như sau:

“Điều 7. Tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới trên đường bộ (trừ đường cao tốc) ngoài khu vực đông dân cư

Loại xe cơ giới đường bộ

Tốc độ tối đa (km/h)
Đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên Đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới
Xe ô tô con, xe ô tô chở người đến 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải đến 3,5 tấn. 90 80
Xe ô tô chở người trên 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải trên 3,5 tấn. 80 70
Ô tô buýt; ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc; ô tô chuyên dùng; xe mô tô. 70 60
Ô tô kéo rơ moóc; ô tô kéo xe khác. 60 50

Như vậy, tốc độ tối đa cho phép đối với xe 50cc được xác định như sau:

– Đối với trường hợp đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên thì được chạy với tốc độ 70km/h;

– Đối với trường hợp đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới thì chạy với tốc độ là 60km/h.

Thứ hai, mức phạt với xe máy chạy quá tốc độ

Căn cứ vào điểm c, khoản 3, điều 5, Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;”

Bạn cho biết bạn bị bắn tốc độ 66km/h ở ngoài khu đông dân cư không có dải phân cách. Tức là bạn đã vượt quá tốc độ cho phép (60 km/h) là 6 km/h. Đối chiếu quy định chiếu ở trên, bạn bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Tốc độ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, bạn 17 tuổi mà điều khiển xe 50cc thì bạn và chủ phương tiện giao xe cho bạn cũng bị xử phạt. Về vấn đề này bạn vui lòng tham khảo bài viết: Giao xe máy cho người chưa đủ tuổi điều khiển có bị phạt không?

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Điều khiển xe ô tô mà say rượu có bị tạm giữ phương tiện không?

Điều khiển xe tải vào đường có biển cấm xe tải 3,5 tấn

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi