Mức phạt cho lỗi không có giấy đăng ký xe và không mang đăng ký xe

Mức phạt cho lỗi không có giấy đăng ký xe và không mang đăng ký xe

Cho tôi hỏi lỗi không có đăng ký xe máy và không mang đăng ký xe máy mức phạt khác nhau nhau thế nào? Tôi cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:Mang đăng ký xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt với hành vi không có đăng ký xe máy

Căn cứ vào Điểm a khoản 3 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định”.

Theo đó, mức phạt với hành vi không có Giấy đăng ký xe là từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Thứ hai, mức phạt với hành vi không mang giấy đăng ký xe

Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe”.

Theo đó, với hành vi không mang theo giấy đăng ký xe, bạn sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Mang đăng ký xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, không có giấy đăng ký xe và không mang đăng ký xe là hai hành vi khác nhau và mức phạt cũng khác nhau.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Điều khiển ô tô đi quá tốc độ bị xử phạt như thế nào?

Độ tuổi, hồ sơ đăng ký học lái xe 16 chỗ

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi