19006172

Mức phạt điều khiển xe ô tô chở hàng vượt quá tải trọng đường

Mức phạt điều khiển xe ô tô chở hàng vượt quá tải trọng đường 

Tôi điều khiển xe ô tô của công ty. Tôi có chở hàng vượt quá tải trọng đường 57%. Vậy với lỗi này tôi và công ty bị xử phạt thế nào?



xe ô tô chở hàng vượt quá tải trọng đườngTư vấn luật giao thông:

Vấn đề mức phạt điều khiển xe ô tô chở hàng vượt quá tải trọng đường ; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt người điều khiển

Căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định 100/2019/NĐ-CP

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 50% đến 100%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng;”

Như vậy, mức phạt điều khiển xe ô tô chở hàng vượt quá tải trọng đường của bạn sẽ là từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng.

xe ô tô chở hàng vượt quá tải trọng đường

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Đồng thời Điểm a Khoản 7 và Khoản 8 Điều này còn quy định thêm hình thức xử phạt bổ sung đối với lỗi điều khiển xe ô tô chở hàng vượt quá tải trọng đường như sau:

“7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 3; Điểm a Khoản 4 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;”

“8. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5, Khoản 6 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: Buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.”

Kết luận: Đối với trường hợp của bạn điều khiển xe ô tô chở hàng vượt quá tải trọng đường bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng. Đồng thời bạn sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Ngoài ra, với lỗi điều khiển xe ô tô chở hàng vượt quá tải trọng đường bạn còn bị buộc phải hạ phần hàng quá tải theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm và buộc phải khôi phục tình trạng ban đầu nếu gây hư hại đường.

Thứ hai, xử phạt chủ phương tiện

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

10.Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.”

Như vậy, trong trường hợp này nếu chủ phương tiện là cá nhân sẽ bị xử phạt từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng; nếu chủ phương tiện là tổ chức sẽ xử phạt từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Đăng kiểm xe hết hạn trên 01 tháng bị xử phạt thế nào?

Đăng kiểm lại khi Giấy chứng nhận kiểm định hết hạn

Trên đây là toàn bộ tư vấn đối với vấn đề điều khiển xe ô tô chở hàng vượt quá tải trọng đường của bạn. Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét