Mức phạt đối với hành vi điều khiển ô tô khách không gắn phù hiệu xe

Mức phạt đối với hành vi điều khiển ô tô khách không gắn phù hiệu xe

Công ty tôi có một chiếc xe ô tô chở hành khách mới mua nên chưa gắn phù hiệu xe. Vậy khi lái xe điều khiển xe tham gia giao thông mà bị phạt với lỗi không gắn phù hiệu xe thì sẽ bị xử phạt thế nào? Tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Không gắn phù hiệu xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề không gắn phù hiệu xe khi lái xe, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn điều khiển xe của công ty, vì vậy bạn chỉ là người điều khiển phương tiện, chủ phương tiện là công ty. Theo đó mức xử phạt sẽ được quy định như sau:

+ Đối với người điều khiển:

Căn cứ theo quy định tại điểm đ khoản 6 và điểm a Khoản 8 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

6. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu xe(biển hiệu) theo quy định hoặc có nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu (biển hiệu) không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”Không gắn phù hiệu xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

+ Đối với chủ phương tiện:

Căn cứ vào Điểm d Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.”

Như vậy, người điều khiển xe khách bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối vớ lỗi không gắn phù hiệu xe; đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng. Đối với chủ phương tiện sẽ bị phạt từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề xử phạt ô tô khách không gắn phù hiệu. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Trễ hẹn lên giải quyết vi phạm giao thông có bị tịch thu phương tiện không?

Mức xử phạt khi vượt quá tốc độ trên đường cao tốc

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button