Mức phạt đối với lỗi chở hành lý vượt quá kích thước bao ngoài của xe

Mức phạt đối với lỗi chở hành lý vượt quá kích thước bao ngoài của xe

Mình chạy xe khách, hôm trước mình cho khách để hơi nhiều đồ ở cốp phụ bên hông xe nên bị kích và nhô ra ngoài 1 chút nhưng không hề va quệt với xe khác. Vậy mà CSGT đã lập biên bản mình thì có đúng không? Với lỗi chở hành lý vượt quá kích thước bao ngoài của xe mình sẽ bị phạt như thế nào?



Lỗi chở hành lýTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn.  Về vấn đề: mức phạt đối với lỗi chở hành lý vượt quá kích thước bao ngoài của xe, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về giới hạn xếp hàng hóa trên xe chở khách:

Căn cứ theo khoản 3 Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT như sau:

“Điều 19. Chiều rộng và chiều dài xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi lưu thông trên đường bộ

3. Xe chở khách không được phép xếp hàng hóa, hành lý nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe.”

Như vậy theo quy định trên thì xe chở khách không được phép xếp hàng hóa, hành lý nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe.

Thứ hai, mức phạt ô tô chở hành lý vượt quá kích thước bao ngoài của xe 

Căn cứ theo quy định tại điểm e khoản 3 và điểm a Khoản 8 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Chở hành lý, hàng hóa vượt quá kích thước bao ngoài của xe;”

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a)Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Lỗi chở hành lý

 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn chạy xe khách nhưng chở hành lý của khách bị kích và nhô ra ngoài thì theo quy định trên thì bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Do đó, việc CSGT lập biên bản xử phạt bạn là hoàn toàn đúng quy định của pháp luật.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết:

Mức phạt đối với xe chở hàng vượt quá kích thước bao ngoài của xe

Chở hành lý vượt quá kích thước bao ngoài của xe khách

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi