19006172

Mức phạt lỗi không mang GPLX và không đội mũ bảo hiểm năm 2020

Mức phạt lỗi không mang GPLX và không đội mũ bảo hiểm năm 2020

Cho mình hỏi về vấn đề mức phạt lỗi không mang GPLX và không đội mũ bảo hiểm năm 2020?  Mình đi xe máy bị CSGT lập biên bản lỗi không có Giấy phép lái xe và không đội mũ bảo hiểm. Trường hợp mình lên nộp phạt đúng ngày hẹn xuất trình được Giấy phép lái xe thì có bị xử phạt lỗi không có giấy phép lái xe nữa không? Mức phạt trường hợp của mình là bao nhiêu tiền vậy?



không mang GPLX và không đội mũ

Dịch vụ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về lỗi vi phạm trong trường hợp không mang GPLX nhưng đến đúng hạn giải quyết

Căn cứ theo Điểm c Khoản 3 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ – CP quy định như sau:

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

3. Đối với trường hợp tại thời điểm kiểm tra, người điều khiển phương tiện không xuất trình được một, một số hoặc tất cả các giấy tờ (Giấy phép lái xe, Giấy đăng ký xe, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường) theo quy định, xử lý như sau:

a) Người có thẩm quyền tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính đối với người điều khiển phương tiện về hành vi không có giấy tờ (tương ứng với những loại giấy tờ không xuất trình được), đồng thời lập biên bản vi phạm hành chính đối với chủ phương tiện về những hành vi vi phạm tương ứng quy định tại Điều 30 Nghị định này và tạm giữ phương tiện theo quy định;

b) Trong thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, nếu người vi phạm xuất trình được các giấy tờ theo quy định thì người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt về hành vi không mang theo giấy tờ đối với người điều khiển phương tiện (không xử phạt đối với chủ phương tiện)

Như vậy, theo quy định này thì trường hợp bạn điều khiển xe máy bị CSGT lập biên bản lỗi không có Giấy phép lái xe nhưng đến thời hạn giải quyết vụ việc ghi trong biên bản bạn xuất trình được giấy phép lái xe thì bạn sẽ được ra quyết định xử phạt với lỗi không mang theo Giấy phép lái xe

Thứ hai, mức xử phạt lỗi không mang theo Giấy phép lái xe

Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 5, điểm c khoản 7 Điều này.”

Như vậy, theo quy định này với lỗi không mang giấy phép lái xe bạn sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Thứ ba, mức phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy

Căn cứ Điểm i và Điểm k Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Như vậy, theo quy định này thì trường hợp bạn điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm thì sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Thời hạn tạm giữ phương tiện vi phạm giao thông

luatannam