Mất giấy phép lái xe có được điều khiển xe ô tô không?

Mất giấy phép lái xe có được điều khiển xe ô tô không?

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi trong lúc tôi mất giấy phép lái xe ô tô. Hiện đang đi làm cấp bằng lái mới tôi có thể cầm giấy hẹn để chạy xe bình thường được không và nếu bị bắt có bị phạt không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Giấy phép

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện của người lái xe khi tham gia giao thông:

Căn cứ theo quy định tại Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 như sau:

“1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới”.

Như vậy theo quy định trên người lái xe khi điều khiển phương tiện giao thông phải mang theo:

– Đăng ký xe;

– Giấy phép lái xe;

– Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (xe ô tô, xe rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

– Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới;

Theo thông tin bạn cung cấp thì; Trong lúc bạn bị mất bằng lái xe ô tô và đang đi làm cấp bằng lái mới thì bạn không thể cầm giấy hẹn cấp lại để tham gia giao thông vì giấy hẹn không có giá trị thay thế giấy phép lái xe bị mất. Do đó, nếu không có giấy phép lái xe xuất trình vào thời điểm bị kiểm tra là đã vi phạm và bị xử phạt hành chính với hành vi không mang theo giấy phép lái xe.

Thứ hai, mức phạt lỗi không mang theo giấy phép lái xe ô tô:

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới thì:

“3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

Như vậy dẫn chiếu đến trường hợp của bạn, bạn điều khiển xe ô tô nhưng không mang theo Giấy phép lái xe nên sẽ bị phạt từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

Giấy phép

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Trường hợp mất giấy phép lái xe ô tô thì không thể dùng giấy hẹn cấp lại bằng lái để thay thế. Nếu vi phạm thì người điều khiển sẽ bị phạt với lỗi không mang theo giấy phép lái xe và có mức phạt từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề mất giấy phép lái xe có được điều khiển xe ô tô không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Có bị phạt lỗi không chính chủ khi đã di chuyển xe đi tỉnh khác?

Đăng ký sang tên xe khi khác tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi