Mức phạt người điều khiển xe máy dừng xe trên cầu

Mức phạt người điều khiển xe máy dừng xe trên cầu

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe máy mà dừng xe trên cầu thì có bị xử phạt không? Có quy định nào cấm dừng xe trên cầu không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Dừng xe trên cầu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn Đối với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về dừng xe

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 và khoản 4 Điều 18 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

1. Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.

4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

c) Trên cầu, gầm cầu vượt;”

Như vậy theo quy định trên thì người điều khiển phương tiện giao thông không được dừng xe trên cầu. Nếu bạn vi phạm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định.

Thứ hai, mức phạt người điều khiển xe máy dừng xe trên cầu:

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Dừng xe, đỗ xe trên cầu;”

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; nếu bạn là người điều khiển xe máy mà dừng xe trên cầu thì bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Dừng xe trên cầu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Mức phạt người điều khiển xe máy dừng xe trên cầu được thực hiện theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt người điều khiển xe máy dừng xe trên cầu. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Xử phạt lỗi dàn hàng ngang từ 3 xe trở lên đối với xe đạp, xe đạp máy

Mức phạt xe đạp đi dàn hàng không nhường đường cho xe khác vượt?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi