Mức phạt ô tô dừng xe không có tín hiệu báo cho phương tiện khác biết

Mức phạt ô tô dừng xe không có tín hiệu báo cho phương tiện khác biết

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe ô tô bị cảnh sát giao thông lập biên bản với lỗi dừng xe không có tín hiệu báo trước cho người điều khiển phương tiện khác biết thì mức phạt cụ thể như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Không có tín hiệu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về dừng xe trên đường bộ:

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 3 điều 18 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

3. Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:

a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;”

Như vậy theo quy định trên thì người điều khiển phương tiện khi dừng xe trên đường bộ phải có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết.

Thứ hai, mức phạt ô tô dừng xe không có tín hiệu báo trước:

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Khi dừng xe, đỗ xe không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;”

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn điều khiển xe ô tô bị cảnh sát giao thông lập biên bản với lỗi dừng xe không có tín hiệu báo trước cho người điều khiển phương tiện khác biết. Với hành vi này bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Không có tín hiệu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Mức phạt ô tô dừng xe không có tín hiệu báo cho phương tiện khác biết được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt ô tô dừng xe không có tín hiệu báo cho phương tiện khác biết. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Bảo hiểm xe hết hạn bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Mức phạt do không xuất trình được giấy phép lái xe ô tô

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi