Mức phạt với hành vi chở hàng hóa quá tải trọng cầu đường 50%

Mức phạt với hành vi chở hàng hóa quá tải trọng cầu đường 50%

Tôi điều khiển xe ô tô đi qua cầu thì bị CSGT yêu cầu dừng xe và cân xe. CSGT xác định tôi chở hàng hóa quá tải trọng cầu đường 50% thì sẽ bị xử phạt thế nào? Tôi đang điều khiển xe công ty ạ



Tư vấn giao thông đường bộCầu đường 50%:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Về mức xử phạt đối với người điều khiển

Căn cứ vào điểm d khoản 3 và điểm a khoản 7 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định :

Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 20% đến 50%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng.

7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 3; Khoản 4 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô)… từ 01 tháng đến 03 tháng;

Cầu đường 50%

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, người điều khiển xe quá tải trọng cầu đường 50% thì sẽ bị phạt tiền từ từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe  từ 01 tháng đến 03 tháng. Ngoài ra, bạn còn bị buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra theo quy định tại khoản 8 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Về mức xử phạt chủ phương tiện,

Căn cứ vào Điểm e Khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.”

Theo đó, trường hợp chủ phương tiện là công ty giao xe cho tài xế điều khiển vi phạm quy định về quá tải cầu đường 50% thì sẽ bị phạt từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Như vậy, với lỗi chở hàng vượt quá tải trọng cầu đường thì cả người điều khiển và chủ phương tiện đều bị phạt với mức nêu trên.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Xử phạt quá tải trọng trục xe 40% đối với người điều khiển và chủ phương tiện

Mức phạt người điều khiển phương tiện với lỗi quá tải trọng trục xe 23%

Cách xác định xe vượt quá tải trọng khi tham gia giao thông

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi