Mức xử phạt đối với công ty về lỗi không sang tên xe ô tô

Mức xử phạt đối với công ty về lỗi không sang tên xe ô tô

Mức xử phạt đối với công ty về lỗi không sang tên xe ô tô. Công ty tôi mua xe ô tô tải của 1 cá nhân nhưng do xe còn đăng kiểm nên công ty tôi không sang tên xe. Vậy nếu công ty tôi không sang tên xe thì bị phạt thế nào?



Không sang tên xe ô tôTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới  Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về vấn đề mức xử phạt đối với công ty về lỗi không sang tên xe ô tô, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 5 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô…”.

Như vậy,  theo quy định của pháp luật, tổ chức không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng. Do đó, công ty bạn sẽ bị xử phạt với lỗi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe với mức phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Không sang tên xe ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

– Với lỗi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe công ty bạn sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức xử phạt đối với công ty về lỗi không sang tên xe ô tô. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Thủ tục đăng ký sang tên xe do thừa kế di chúc, biển số có được giữ nguyên không?

Thủ tục sang tên xe ô tô cũ khi mua khác tỉnh

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi