Mức xử phạt đối với lỗi đua xe trái phép theo quy định hiện hành

Mức xử phạt đối với lỗi đua xe trái phép theo quy định hiện hành

Tôi thường thấy nhiều thanh niên đua xe trên đường. Vậy với lỗi đua xe trái phép thì sẽ bị xử phạt thế nào ạ? Lỗi này có tạm giữ phương tiện hay tịch thu phương tiện gì không ạ?



Đua xe trái phép

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn về mức xử phạt với lỗi đua xe trái phép, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 34 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 34. Xử phạt người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định, lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép;

b) Đua xe đạp, đua xe đạp máy, đua xe xích lô, đua xe súc vật kéo, cưỡi súc vật chạy đua trái phép trên đường giao thông.

2. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép.

3. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người đua xe ô tô trái phép.

4. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này bị tịch thu phương tiện (trừ súc vật kéo, cưỡi);

b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.”Đua xe trái phép

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Như vậy, tùy từng loại phương tiện được sử dụng để đua xe trái phép mà mức phạt sẽ khác nhau, cụ thể như sau:

– Đua xe đạp, đua xe đạp máy, đua xe xích lô, đua xe súc vật kéo, cưỡi súc vật chạy đua trái phép trên đường giao thông: phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng; Bị tịch thu phương tiện ( trừ súc vật kéo, cưỡi).

– Đua xe mô tô, xe gắn máy, xe điện trái phép: phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng; Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.

– Đua xe ô tô trái phép: phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng; Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về mức xử phạt khi đua xe trái phép.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Chở người trên ô tô chở hàng có bị xử phạt không?

Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy có bị phạt không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button