Mức xử phạt đối với trường hợp xe máy, xe đạp dàn hàng 3 trở lên

Mức xử phạt đối với trường hợp điều khiển xe máy, xe đạp dàn hàng 3 trở lên

Cho em hỏi theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP người điều khiển xe đạp, xe máy dàn hàng 3 trở lên thì bị phạt bao nhiêu tiền?



Dàn hàng 3 trở lênTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với lỗi điều khiển xe máy dàn hàng 3 trở lên

Mức phạt được quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.Cụ thể:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 3 (ba) xe trở lên;”

Như vậy, theo quy định này thì khi bạn điều khiển xe máy dàn hàng ba trở lên bạn bị xử phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

Thứ hai, mức xử phạt đối với người điều khiển xe đạp dàn hàng ba

Mức phạt đối với lỗi này được quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ/CP như sau:

“Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe đạp, xe đạp máy đi dàn hàng ngang từ 03 (ba) xe trở lên, xe thô sơ khác đi dàn hàng ngang từ 02 (hai) xe trở lên;”

Dàn hàng 3 trở lên

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định này thì người điều khiển xe đạp điều khiển xe dàn hàng ba thì mức xử phạt là cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo những bài viết liên quan sau:

Xử phạt quá tải trọng trục xe 40% đối với người điều khiển và chủ phương tiện

Vừa vượt trọng tải vừa vượt tải trọng tải người điều khiển bị phạt thế nào?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.