Mức xử phạt khi người 17 tuổi điều khiển xe máy không mang giấy tờ xe

Mức xử phạt khi người 17 tuổi điều khiển xe máy không mang giấy tờ xe

Em năm nay 16 tuổi 5 tháng có mượn xe máy của anh trai đi chơi nhưng không may bị CSGT thổi phạt kiểm tra giấy tờ. Em không mang giấy tờ xe gì hết. Vậy lỗi này em bị phạt bao nhiêu? Em xin cảm ơn ạ.



Không mang giấy tờ xeTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, xử phạt lỗi điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3.Người từ đủ 18 tuổi trở lên mới được lái xe gắn máy có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên. Trường hợp vi phạm sẽ bị xử phạt như sau:

Căn cứ điểm a khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, nếu loại xe bạn điều khiển có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.( theo điểm i khoản 1 Điều 78  Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Bên cạnh đó, căn cứ quy định tại điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì anh trai bạn giao xe máy cho bạn ( là người chưa đủ tuổi điều khiển xe có dung tích xi lanh từ 50 cm3) nên sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.
Không mang giấy tờ xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Thứ hai, về việc không mang giấy tờ xe:

Căn cứ tại khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 thì người điều khiển xe máy tham gia giao thông cần mang đầy đủ các giấy tờ sau: Đăng ký xe, giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới, Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định. Khi thiếu một trong các giấy tờ nêu trên thì sẽ bị xử phạt.

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.”

Theo đó, bạn sẽ bị xử phạt với lỗi không mang bảo hiểm xe và không mang giấy đăng ký xe, theo đó mức phạt là 80.000 đến 120.000 ( vì bạn mới 17 tuổi nên sẽ áp dụng mức 1/2 mức phạt tiền so với quy định theo Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012)

Như vậy,với các lỗi điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi và không mang giấy tờ xe, bạn sẽ bị phạt tiền từ 480.000 đồng đến 720.000 đồng; bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt. Anh trai bạn bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi vấn đề của bạn

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Xe mô tô, xe gắn máy có được đi trên đường cao tốc không?

Yêu cầu độ tuổi thi bằng lái xe máy là bao nhiêu?

Trong quá trình giải quyết nếu có gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi