Người đủ 16 đến dưới 18 tuổi điều khiển xe máy bị phạt thế nào?

Người đủ 16 đến dưới 18 tuổi điều khiển xe máy bị phạt thế nào?

Chào tổng đài tư vấn! Con trai tôi 17 tuổi, đang học lớp 11. Hôm trước cháu có đi xe máy và bị cảnh sát giao thông kiểm tra bằng và không xuất trình được. Cho tôi hỏi trong trường hợp con tôi điều khiển xe máy bị phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:Điều khiển xe máy bị phạt

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về: Người đủ 16 đến dưới 18 tuổi điều khiển xe máy bị phạt thế nào; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 4 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:
“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Mặt khác, căn cứ theo quy định tại Điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Theo đó, người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên thì sẽ bị  áp dụng mức phạt sau:

– Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

– Bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với hành vi vi phạm.

Ngoài ra, người giao xe cho người 17 tuổi điều khiển thì cũng sẽ bị xử phạt. Vấn đề này bạn vui lòng tham khảo bài viết: Quy định xử phạt với người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy
Điều khiển xe máy bị phạt

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, trong trường hợp người từ đủ 16 đến dưới 18 tuổi điều khiển xe máy thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng, đồng thời bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt với hành vi vi phạm.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Người đủ 16 đến dưới 18 tuổi điều khiển xe máy bị phạt thế nào. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Đi xe không có biển số thì mức phạt như thế nào?

Bị ngân hàng giữ cavet gốc thì điều khiển xe có bị phạt?

Trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi