Những xe nào phải bố trí bình chữa cháy trên xe?

Những xe nào phải bố trí bình chữa cháy trên xe?

Hiện nay những xe nào phải bố trí bình chữa cháy trên xe. Nếu không có thì bị phạt như thế nào? Cám ơn tổng đài nhiều!



Bình chữa cháyTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, quy định của pháp luật về các xe phải có bình chữa cháy

Căn cứ quy định tại Điều 4 Thông tư 57/2015/TT-BCA hướng dẫn về trang bị phương tiện phòng cháy chữa cháy đối với phương tiện giao thông cơ giới đường bộ:

“Điều 4. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ thuộc đối tượng trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy

1. Ô tô từ 04 chỗ ngồi trở lên, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc chở khách được kéo bởi xe ô tô, máy kéo theo quy định tại khoản 18 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ và TCVN 6211:2003 Phương tiện giao thông đường bộ – Kiểu – Thuật ngữ và định nghĩa, TCVN 7271:2003 Phương tiện giao thông đường bộ – Ô tô – Phân loại theo mục đích sử dụng.

2. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ thuộc các loại 1, 2, 3, 4 và 9 quy định tại khoản 1 Điều 4 Nghị định số 104/2009/NĐ-CP không phụ thuộc vào số chỗ ngồi”.

Theo đó, những phương tiện giao thông hiện nay cần có bình chữa cháy gồm có:

  • Ô tô từ 04 chỗ ngồi trở lên, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc chở khách được kéo bởi xe ô tô, máy kéo.
  • Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ thuộc loại 1, 2, 3, 4 và 9 khoản 1 Điều 4 Nghị định số 104/2009/NĐ-CP.

Thứ hai, về hình thức xử lý nếu không tuân thủ quy định trên:

Căn cứ điểm c khoản 2 Điều 41 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

“Điều 41. Vi phạm quy định về trang bị, bảo quản và sử dụng phương tiện phòng cháy và chữa cháy

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

c) Không trang bị phương tiện chữa cháy thông dụng cho phương tiện giao thông cơ giới theo quy định”.

Bình chữa cháy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, đối với hành vi không trang bị phương tiện chữa cháy thông dụng cho phương tiện giao thông cơ giới theo quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề những phương tiện nào phải có bình chữa cháy. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Lỗi dừng xe đối với xe ô tô theo quy định của pháp luật

Người điều khiển phương tiện phải làm gì khi dừng, đỗ xe?

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi