Xe taxi có cần bình chữa cháy hay không?

Xe taxi có cần bình chữa cháy hay không?

Xe taxi có cần bình chữa cháy hay không ạ?Nếu tôi điều khiển xe mà không có  bình chữa cháy thì bị phạt nặng không ạ? Xin cảm ơn!



Xe taxi có cần bình chữa cháy hay khôngTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới câu hỏi xe taxi có cần bình chữa cháy hay không, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 37 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT:

“Điều 37. Quy định đối với xe taxi

2. Trên xe có trang bị bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định”.

Đồng thời, Điều 4 Thông tư 57/2015/TT-BCA hướng dẫn về trang bị phương tiện phòng cháy chữa cháy đối với phương tiện giao thông cơ giới đường bộ:

“Điều 4. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ thuộc đối tượng trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy

1. Ô tô từ 04 chỗ ngồi trở lên, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc chở khách được kéo bởi xe ô tô, máy kéo theo quy định tại khoản 18 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ và TCVN 6211:2003 Phương tiện giao thông đường bộ – Kiểu – Thuật ngữ và định nghĩa, TCVN 7271:2003 Phương tiện giao thông đường bộ – Ô tô – Phân loại theo mục đích sử dụng.

Như vậy, đối với xe taxi thì buộc phải có trang bị bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

Về mức phạt khi xe taxi không có bình chữa cháy

Căn cứ khoản 2 Điều 41 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

“Điều 41. Vi phạm quy định về trang bị, bảo quản và sử dụng phương tiện phòng cháy và chữa cháy

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không kiểm tra, bảo dưỡng hệ thống, phương tiện phòng cháy và chữa cháy định kỳ;

b) Trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy không đầy đủ hoặc không đồng bộ theo quy định;

c) Không trang bị phương tiện chữa cháy thông dụng cho phương tiện giao thông cơ giới theo quy định”.

Theo đó, đối với hành vi không trang bị bình chữa cháy cho phương tiện giao thông cơ giới theo quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

Xe taxi có cần bình chữa cháy hay khôngTổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại, xe taxi phải trang bị bình chữa cháy, nếu không có sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết sau:

Điều kiện an toàn phòng cháy chữa cháy đối với phương tiện giao thông

Xử phạt người điều khiển ô tô 5 chỗ không có thiết bị chữa cháy

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button