Nồng độ cồn 40 miligam/100 mililít máu có bị phạt không?

Nồng độ cồn 40 miligam/100 mililít máu có bị phạt không?

Xin chào tổng đài tư vấn! Cho mình hỏi mình uống bia mà nồng độ cồn trong máu là 40 miligam/100 mililit máu thì mình khi chạy xe trên đường có bị phạt không? Mức phạt nếu có là thế nào? Xin cám ơn các bạn!



40 miligamTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 8 Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

“Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

8. Điều khiển xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn.

Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở”.

Như vậy, pháp luật nghiêm cấm người điều khiển xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn. Trường hợp người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy thì bị cấm nếu trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở.

Bạn cho biết bạn có nồng độ cồn là 40 miligam/100 mililít máu mà không cho biết bạn điều khiển loại phương tiện nào. Do đó, chúng tôi xin chia thành các trường hợp để tư vấn cho bạn. Cụ thể:

Trường hợp 01: Bạn điều khiển xe máy

Trường hợp này bạn sẽ không bị xử lý vi phạm giao thông.

Trường hợp 02: Bạn điều khiển xe ô tô

Đối chiếu quy định trên, bạn điều khiển ô tô mà nồng độ cồn là 40 miligam/100 mililít máu là đã vi phạm luật giao thông. Khi đó, bạn bị áp dụng mức phạt tại Khoản 6 và Khoản 12, Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Theo đó, bạn bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trường hợp 03: Bạn điều khiển xe máy kéo, xe chuyên dùng

Khi điều khiển xe chuyên dùng mà nồng độ cồn là 40 miligam/100 mililít máu thì bạn bị áp dụng quy định tại Khoản 4 và Khoản 9, Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 7. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm c, Điểm d, Điểm e, Điểm g Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 6; Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;”

40 miligam

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Cụ thể bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn bị phạt thế nào?

Quá hạn nộp phạt vi phạm giao thông có bị phạt thêm không?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi